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Kuanza kutumika kwa

masharti

Tafsiri

1

SEHEMU YA KWANZA
MASHARTI YA AWALI

Masharti haya yatajulikana kama Masharti ya LESA Savings

and Credit Cooperative Society Limited na yataanza kutumika

mara baada ya kuidhinishwa na kusajiliwa na Mrajis.

2

Katika Masharti haya, isipokuwa kama muktadha unahitaji

vinginevyo maneno yaliyoainishwa hapa chini yatakuwa na maana

iliyotolewa:

a)

b)

d)

“Afisa” maana yake ni mtu mwenye wadhifa wa kuchaguliwa au
kuajiriwa katika Chama ambapo itajumuisha Mwenyekiti, Makamu
Mwenyekiti na Wajumbe wa Bodi, Mwenyekiti na Wajumbe wa
Kamati ya Usimamizi, Meneja Mkuu, Mhasibu, Mkaguzi wa Ndani,
Mhazini na Wajumbe wengine waliopewa mamlaka chini ya

masharti ya chama;

“Afisa Mikopo” itakuwa na maana ya mtu aliyeajiriwa na Chama
kwa ajili ya kupitia na kuchambua maombi ya mikopo
yanayowasilishwa na wanachama na kufanya ufuatiliaji wa

marejesho ya mikopo hiyo;

“akiba” ni kiasi cha fedha kinachowekwa na wanachama kwa
ajili ya kujenga uwezo wa chama kukopesha wanachama wake.
Pia akiba inaweza kutumika kama dhamana ya mkopo na inaweza

kupunguzwa kwa maombi maalum;

“Akidi” maana yake ni idadi ya chini au toshelezi ya wajumbe
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f)

g)

h)

j)

k)

wanaotakiwa kuhudhuria ili kikao au mkutano uwe halali;

“Amana” ni fedha ambayo mwanachama anaweka chamani na
anaweza kuichukua wakati wowote anapoihitaji kwa mujibu wa

sera,

“Bodi ya Uongozi” maana yake ni chombo kilichochaguliwa na
wanachama kupitia Mkutano Mkuu kwa ajili ya kusimamia

shughuli za kila siku za chama;

“Chama” maana yake ni Chama cha Ushirika wa Akiba na
Mikopo LESA SACCOS LTD kilichosajiliwa kwa mujibu wa Sheria ya
Vyama vya Ushirika;

“Dhamana” itakuwa na maana ya kinga kwa ajili ya mikopo
ambayo inaweza kuwa nyumba, shamba, vyombo, Hisa za hiari,
Amana, Akiba au mali nyingine itakayokubalika kutumika kwa

kuzingatia sera ya mikopo;

“Hisa za uanachama” ina maana ya sehemu ya umiliki wa mtaji
wa chama ambayo inamilikiwa na mwanachama lakini haitakiwi

kuzidi asilimia ishirini ya mtaji hisa wa chama;

“Hisa za hiari” ni fedha ambayo mwanachama anaweka chamani
na anaweza kuichukua wakati wowote anapoihitaji kwa mujibu wa

sera;

“Kanuni” ina maana ya Kanuni za Vyama vya Ushirika pamoja na
Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha-SACCOS;

“Fungamano la Pamoja” ina maana ya Watumishi wote wa

Ubalozi wa Marekani, Idara zake pamoja na watendaji wa LESA
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SACCOS LTD;

m) “Mrajis” maana yake ni kama ilivyoainishwa kwenye Sheria ya

Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013;

n) “Sera/Mwongozo” maana yake ni utaratibu uliowekwa na
wanachama kuongoza watendaji wa Chama katika uendeshaji wa
shughuli za chama ili kufikia malengo yaliyowekwa kwa manufaa

ya wanachama;

o) “Sheria” ina maana ya Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya
mwaka 2013 pamoja na Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na.10
ya mwaka 2018;

p) “Tume”, ina maana Tume ya Maendeleo ya Vyama vya Ushirika

Tanzania.
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" SEHEMU YA PILI |

TAARIFA ZA CHAMA

Jina la chama 3 Jina la chama ni LESA Savings and Credit Cooperative

Society Limited.

Anuani ya chama 4 (1) Anuaniya Chama ni S.L.P 76833 Dar es Salaam.

(2) Mabadiliko yoyote ya anuani, eneo la ofisi ya chama
yatapaswa yatolewe taarifa kwa maandishi kwa Mrajis wa Vyama
vya Ushirika na mabadiliko hayo hayatasababisha marekebisho ya

Masharti ya'Chama.

Fungamano la 5 Fungarhano la pamoja katika Chama litakuwa ni Watumishi
Pamoyj .
e wote wa Ubalozi wa Marekani, idara zake na watendaji wa

LESA SACCOS LTD.

Eneo la shughuliza 6 Eneo la shughuli za Chama litakuwa Ibacon House barabara ya

Chama ; . . ;
mahakamani, Wilaya ya Kinondoni Mkoa wa Dar es Salaam.

Tarehe ya kusajiliwa 7 Chama kimesajiliwa tarehe 7 Februari 2011 na kupewa Hati

na namba ya Usajili Na. DSR 1299.
Mwaka wa fedha 8 Mwaka wa fedha wa Chama utakuwa ni kipindi cha miezi kumi
na miwili- kuanzia tarehe 1 Januari na kukomea tarehe 31
Desemba ya mwaka husika. : TANZANIA T
. . RO -
Registered this / o :
day Ofw &Q\;J_ ._%F-)a‘!..m-onor'"
% |_(stsna
assi Registrar0f Cooperative Socler®
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Madhumuni ya

Chama

b)

d)

e)

. GEHEMU YA TATU
MADHUMUNI
Madhumuni ya kuanzishwa kwa chama ni kuinua, kuimarisha
na kuendeleza hali ya kiuchumi na kijamii ya wanachama
wake kwa kufuata misingi ya demokrasia, Sheria, Kanuni na
taratibu za Vyama vya Ushirika. Tli kufikia madhumuni haya,
Chama kitafanya yafuatayo; -

Kuhamasisha wanachama kujenga tabia ya kujiwekea akiba

mara kwa mara;

Kupokea na kutunza Akiba na Amana -a wanachama kwa njia
rahisi -na salamad huku .ikilipa riba kadri wanachama

watakavyokubaliana;

Kutafuta vyanzo vya fedha ili kujenga na kuimarisha mtaji kwa
ajili ya kutoa mikopo kwa wanachama kwa masharti na riba

nafuu;

Kuwaelimisha wanachama kujijengea tabia ya kukopa kwa
busara na kutumia vizuri mikopo kwa ajili ya kuinua hali zao za

maisha kiuchumi na kijamii; -

Kubuni na kutod bidhaa mbalimbali za kifedha kwa

wanachama ili waweze kushiriki zaidi katika kuimarisha mtaji

wa chama na mitaji yao' binafsi na kuleta mvuto kwa

watumishi wasio wanachama kujiunga na chama;

Kuweka kwa usalama fedha za chama na wanachama kwa

kuanzisha mipango ya kukabiliana na majanga na/au kuweka

e ——
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Madhumuni ya

Chama

b)

d)

f)

SEHEMU YA TATU
MADHUMUNI
Madhumuni ya kuanzishwa kwa chama ni kuinua, kuimarisha
na kuendeleza hali ya kiuchumi na kijamii ya wanachama
wake kwa kufuata misingi ya demokrasia, Sheria, Kanuni na
taratibu za Vyama vya Ushirika. Ili kufikia madhumuni haya,

Chama kitafanya yafuatayo; -

Kuhamasisha wanachama kujenga tabia ya kujiwekea akiba

mara kwa mara;

Kupokea na kutunza Akiba na Amana za wanachama kwa njia
rahisi na salama huku ikilipa riba kadri wanachama

watakavyokubaliana;

Kutafuta vyanzo vya fedha ili kujenga na kuimarisha mtaji kwa
ajili ya kutoa mikopo kwa wanachama kwa masharti na riba

nafuu;

Kuwaelimisha wanachama kujijengea tabia ya kukopa kwa
busara na kutumia vizuri mikopo kwa ajili ya kuinua hali zao za

maisha kiuchumi na kijamii;

Kubuni na kutoa bidhaa mbalimbali za kifedha kwa
wanachama ili waweze kushiriki zaidi katika kuimarisha mtaji
wa chama na mitaji yao binafsi na kuleta mvuto kwa

watumishi wasio wanachama kujiunga na chama;

Kuweka kwa usalama fedha za chama na wanachama kwa

kuanzisha mipango ya kukabiliana na majanga na/au kuweka
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9)

h)

j)

k)

bima za fedha zinazofaa;

Kuwashauri wanachama kuandaa mipango yao ya maendeleo
katika kuwekeza mitaji kwenye miradi ya kiuchumi na huduma

za jamii;

Kutoa elimu na mafunzo mbalimbali kwa wanachama, Bodi na
watendaiji ili kuendana na kasi ya ushindani katika biashara ya
fedha;

Kutoa elimu kwa wanachama kuhusu dhana ya ushirika, elimu
ya fedha na manufaa yake, ujasiriamali katika tasnia nyingine
zinazohusiana na miradi inayoendeshwa na kutekelezwa na

wanachama wake;

Kuwekeza katika taasisi za kifedha hisa na dhamana kwenye
vyombo vya fedha, Serikali na taasisi zingine kwa manufaa ya

Chama na Wanachama wake;

Kufanya mambo mengine ambayo yataimarisha na kuendeleza

hali ya uchumi wa chama na wanachama.
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Sifa za uanachama

Wanachama

10

SEHEMU YA NNE
UANACHAMA

Mtu yoyote anaweza kujiunga na chama endapo atakidhi

mahitaji ya Fungamano la pamoja la uanachama na sharti awe

na sifa zifuatazo; -

a)

b)

d)

e)

f)

11

a)

Awe mwenye umri wa miaka isiyopungua 18.

Awe mwenye tabia nzuri, mwaminifu na mwenye akili

timamu.

Awe amelipa kiingilio, hisa za uanachama na kuweka akiba
kwa kiwango kilichowekwa kwa mujibu wa masharti haya
na awe tayari kushiriki kikamilifu kwenye shughuli za

chama.

Awe anaelewa na kuwa tayari kutekeleza madhumuni ya
chama kama vyalivyoainishwa kwenye masharti haya na

kufafanuliwa katika nyaraka mbalimbali.

Awe tayari kufuata masharti ya chama, Kanuni na Sheria za

Vyama vya Ushirika wakati wote.

Asiwe na shughuli yeyote ile inayofanana na kuweka au

kukopesha wanachama ili kuondoa mgongano wa masilahi.
Wanachama wa Chama watatokana na;-

Wale wote walioshiriki katika mchakato wa uanzilishi na
kuomba kuandikishwa kwa chama na ambao wametimiza

masharti ya uanachama kwa mujibu wa Masharti haya na
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Taratibu za kujiunga

na chama

b) Wale wote watakaojiunga na chama baada ya kukubaliwa

na Bodi na kupitishwa na Mkutano Mkuu.

12 Maombi ya kujiunga katika chama vyatafuata utaratibu

ufuatao: -

a) Mtu yeyote atakayekuwa ametimiza sharti Na.10 ataomba

uanachama kwa kujaza fomu iliyoandaliwa na Chama;

b) Mwombaji atajadiliwa na bodi ili kujiridhisha iwapo anakidhi
vigezo vya kuwa mwanachama na Bodi inaweza kumkubalia

au kumkatalia;

c) Pendekezo la Bodi ya Uongozi litapelekwa mbele ya
Mkutano Mkuu kwa uthibitisho ambapo waombaji wote
waliokubaliwa na Bodi wanayo haki ya kuhudhuria Mkutano
Mkuu huo na kujadiliwa na wajumbe wa Mkutano Mkuu na

uamuzi wa Mkutano Mkuu utakuwa wa mwisho;

d) Mwombaji atakapokubaliwa na Bodi atatakiwa kulipa
kiingilio na Hisa na baada ya kupokelewa na Mkutano Mkuu
atatakiwa kutia saini yake au kuweka dole gumba katika

daftari la wanachama mbele ya wajumbe wa Bodi wawili;

e) Mwanachama akishapitishwa na Mkutano Mkuu atakuwa na
haki ya kupatiwa kitambulisho cha uanachama na endapo
kitambulisho kitapotea, mwanachama atapewa kitambulisho
kingine kwa kulipa gharama kwa kuzingatia kiwango
kitachachowekwa na bodi na kuidhinishwa na Mkutano
Mkuu.
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Taarifa

kukataliwa

uanachama

Kiingilio,
Akiba

Hisa

ya

na

13  Endapo maombi ya kujiunga na chama yatakataliwa na

Bodi ya Uongozi; -

a) Bodi ya Uongozi itapaswa kumwandikia mwombaji barua ya
kumjulisha kuhusu kukataliwa kwa maombi yake ikieleza

sababu za kukataliwa;

b) Mwombaji ambaye maombi yake yatakataliwa na Bodi ya
Uongozi anaweza kukata rufaa kwa maandishi kwa Mkutano
Mkuu kupitia kwa Afisa Ushirika wa eneo husika ambaye
ataiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu ambao utatoa uamuzi

wa mwisho.

14 (1) Mwanachama atakapokubaliwa kujiunga na Chama

atapaswa, -
a) Kulipa kiingilio cha shilingi elfu sitini (Tshs 60,000).

b) Kununua idadi ya hisa 200 zenye thamani ya shilingi milioni
mbili (Tshs 2,000,000) ambapo kila hisa ina thamani ya
shilingi elfu kumi (Tshs 10,000) na ili awe mwanachama
atapaswa kununua na kulipia kikamilifu angalau 50% ya
hisa sawa na shilingi milioni moja (Tshs 1,000,000) na hisa
zilizobaki atapaswa kuzilipia ndani ya kipindi cha miezi

ishirini na nne (24).

c) Kuweka Akiba kila baada ya wiki mbili isiyopungua shilingi
elfu sitini (Tshs 60,000) kwa ajili ya maendeleo yake na pia

anaweza kuitumia kama dhamana ya mkopo.
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Kuteua Mrithi

(2) Mwanachama ambaye atashindwa kutimiza

matakwa ya sharti dogo (1) (b) hapo juu hataruhusiwa

kunufaika na haki za mwanachama katika chama.

(3) Viwango vya kiingilio, hisa na akiba vinaweza

kubadilishwa kwa maamuzi ya Mkutano Mkuu.

(4) Mwanachama aliyekamilisha kulipia Hisa zote

atapewa hati ya kumiliki Hisa.

15 (1) Mwanachama atamteua mrithi wake ambaye
atakuwa na haki ya kulipwa hisa au maslahi mengine katika

Chama.

(2) Mwanachama atakuwa na haki ya kubadilisha jina la

mrithi.

(3) Kila uteuzi wa mrithi utaandikwa katika daftari la

wanachama na utatiwa saini na mwanachama.
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Kukoma uanachama 16  Uanachama utakoma kwa; -
a) Kifo;

b) Kujiuzulu baada ya kutoa taarifa ya maandishi kwa Bodi ya

chama;

¢) Kufukuzwa na wanachama katika Mkutano Mkuu kwa idadi
ya wanachama wasiopungua nusu (1/2) ya waliohudhuria

na kupiga kura baada ya kupewa nafasi ya kujitetea;

d) Kutenda kosa lolote ambalo limetajwa katika Sheria ya

Vyama vya Ushirika, Kanuni na Masharti ya Chama;
e) Kutomiliki Hisa kwa mujibu wa masharti haya;

f) Kutohudhuria Mikutano Mikuu mitatu mfululizo pasipo kutoa
taarifa ya maandishi kwa uongozi kwa njia inayokubalika na

chama;
g) Kutoa au kupokea rushwa kwa nia ya kupata upendeleo.

Malipo na haki za 17 Mwanachama aliyejitoa, kufariki au kufukuzwa uanachama

mwanachama . ; : S UG e S i i
o atalipwa haki zake zote ndani ya kipindi cha miezi mitatu

aliyejitoa au

kitikigwe kuanzia siku ya kukoma uanachama.

uanachama

Kusimamishwa  na 18 (1) Mwanachama anaweza kusimamishwa uanachama

kufutiwa uanachama i
kutokana na sababu zifuatazo: -

a) Kutotekeleza ahadi alizotoa katika chama;

b) Kutotekeleza maazimio yaliyotolewa na kukubaliwa katika

mkutano mkuu;
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-
.

c) Kutoshiriki katika shughuli za kiuchumi za chama kwa muda

wa miezi mitatu mfululizo;

d) Kushindwa kurejesha mkopo kwa muda uliopangwa bila ya

sababu yoyote inayokubalika na Mkutano Mkuu;

e) Kushindwa kuweka akiba kama ilivyoelezwa katika Masharti

ya Chama na Sera za chama na;

f) Kama itakavyoelekezwa kwenye Sheria ya Vyama vya

Ushirika pamoja na Kanuni zake.

(2) Kabla ya kumsimamisha mwanachama husika, Bodi ya
chama itapaswa kumwandikia mhusika Notisi ya kusudio la
kumsimamisha uanachama ikieleza sababu ya kusudio hilo na
kumtaka kutoa maelezo ndani ya muda wa siku thelathini

kueleza kwanini kusudio hilo lisitekelezwe.

(3) Iwapo Bodi ya Uongozi itaazimia kumsimamisha
mwanachama itamwelekeza Meneja wa chama kumwandikia
mwanachama husika barua ya kumtaarifu kuhusu

kusimamishwa kwake kusubiri maamuzi ya Mkutano Mkuu.

(4) Bodi ya Uongozi itawasilisha taarifa ya kusimamishwa
uanachama kwenye Mkutano Mkuu pamoja na mapendekezo
yake na Mkutano Mkuu utapaswa kujadili na kutoa maamuzi ya
kusimamishwa, kufutiwa uanachama au kubatilisha maamuzi

ya Bodi.

(5) Baada ya uamuzi wa Mkutano Mkuu Bodi ya Uongozi
itapaswa kumjulisha mwanachama husika kwa maandishi

kuhusu maamuzi hayo katika muda usiozidi siku saba tangu
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Kupokelewa

kwenye chama

Wajibu

Mwanachama

tena

wa

tarehe ya maamuzi.

(6) Mwanachama ambaye hataridhika na maamuzi ya Mkutano
Mkuu atakuwa na haki ya kukata rufaa kwa Tume ndani ya
muda wa siku thelathini tangu tarehe ya kupokea taarifa ya

maamuzi ya Mkutano Mkuu.

19 Mwanachama aliyejiuzulu/aliyefukuzwa anaweza
kukubaliwa na kupokelewa tena kujiunga na chama baada ya
kutuma maombi kwa kufuata masharti haya na baada ya kulipa
madeni yote aliyokuwa anadaiwa wakati anakoma kuwa

mwanachama.
20 Wajibu wa mwanachama utakuwa ni pamoja na;-

a) Kukamilisha kununua hisa na kuweka akiba kwa kuzingatia

Masharti ya chama;

b) Kufuata na kutekeleza Sheria ya Vyama vya Ushirika na
Kanuni zake, Masharti ya chama, maamuzi ya Mkutano
Mkuu na maelekezo mengine halali kwa mujibu wa Sheria

za nchi;
c) Kurejesha mkopo kwa wakati uliopangwa;

d) Kutoa michango mbalimbali katika kuendeleza madhumuni

ya chama kadri itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu;
e) Kubeba dhamana endapo janga lolote litakipata chama;

f) Kuwa mwaminifu na kuonesha ushirikiano katika kutekeleza

shughuli za chama;
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Mwanachama

zZa

g) Kumdhamini mkopo mwanachama mwenzake isipokuwa

kwamba mwanachama aliyedhamini hatakuwa na. haki ya
kudhaminiwa na mwanachama aliyemdhamini katika kipindi
kile kile;

h) Kulipa mkopo alioudhamini endapo mdhaminiwa/mkopaji

atashindwa kulipa mkopo wake; na
i) Kuhudhuria semina na mafunzo yanayotolewa na Chama.
21  Mwanachama atakuwa na haki zifuatazo: -

i) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za chama ikiwa ni

pamoja na kuhudhuria mikutano yote inayohusika;

ii) Kushiriki katika kutoa uamuzi wa mambo mbalimbali katika

Mikutano Mikuu;

iii) Kupiga kura chini ya misingi ya mtu mmoja kura moja bila

kujali idadi ya Hisa anazomiliki;
iv) Kuchagua na/au kuchaguliwa katika Uongozi wa chama.

v) Kuwa na haki sawa kuhusu mali ya Chama na kudhibiti

ipasavyo matumizi yake;

vi) Kupatiwa huduma zozote zinazotolewa na chama ilimradi

amekidhi masharti yanayoambatana na huduma hiyo;

vii)Kupatiwa taarifa mbalimbali za shughuli za chama,
muhtasari wa mkutano na nyaraka nyingine za chama kwa

ajili ya mapitio akiwa katika ofisi za chama;

viii)  Kuitisha Mkutano Mkuu kwa mujibu wa Sheria ya Vyama
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Matumizi ya stahili

za mwanachama

aliyekoma

mwanachama

Dhima

mwanachama

kuwa

ya

vya Ushirika na Kanuni zake pamoja na masharti haya;

ix) Kuteua Mrithi;

x) Kukata rufaa dhidi ya maamuzi ya Bodi ya Uongozi na
Mkutano Mkuu;

xi) Kupokea gawio na faida nyingine kutoka katika shughuli za

chama kwa kuzingatia mashartina

xii) Kupewa kitabu cha akiba au kifaa kingine chenye makusudi

hayo.

22  Stahili za mwanachama aliyekoma uanachama kutokana
na sababu zilizotajwa katika sharti namba 18 la masharti haya,

zinaweza kutumika kama ifuatavyo; -

i) Kulipia mikopo na gharama zingine ambazo mwanachama

anadaiwa na Chama;

i) Bakaa kulipwa kwa mwanachama mwenyewe au kwa mrithi

wake aliyeainishwa katika daftari la wanachama na

iii) Iwapo mwanachama huyo hajulikani alipo na hakuna mrithi
au mwakilishi wa kisheria wa mwanachama huyo bakaa ya
maslahi yake yatatumika kwa mujibu wa kanuni ya 37 (6)

ya Kanuni za Vyama vya Ushirika.

23 Dhima ya mwanachama kwa madeni ya chama itakuwa
ni ya ukomo wa kiwango cha thamani ya Hisa zake ambazo

zimelipwa na hazijalipwa.
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Vyanzo vya fedha

Mali za Chama

SEHEMU YA TANO
FEDHA NA MALI ZA CHAMA
24  Fedha kwenye chama zitatokana na:-

a) Viingilio, ada, na mauzo ya vifaa au bidhaa mbalimbali
zitakazopendekezwa na kutengenezwa na chama mfano
T-shirt

b) Hisa za uanachama
¢) Riba juu ya mikopo kwa wanachama

d) Mikopo itakayotoka benki, asasi nyingine za fedha na

mifuko ya hifadhi za jamii kwa kuzingatia Sheria

e) Misaada na ruzuku kutoka kwa watu binafsi, taasisi na asasi
nyingine

f) Ziada halisi ya Chama
g) Fedha za akiba ya lazima na malimbikizo

h) Akiba, hisa za hiari na amana za wanachama kwa SACCOS
zinazohusika

i) Mapato mengineyo halali.

25 Mali za Chama zitakuwa ni pamoja na:-

a) Fedha taslimu mkononi na fedha zilizopo Benki;
b) Bakaa ya mikopo kwa wanachama na wadaiwa wengine.
c) Uwekezaji katika taasisi mbalimbali;

d) Mifumo laini na mali zisizoshikika;
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Mali za Chama

kuwekwa Rehani

Ukaguzi wa Hesabu

za chama

e) Vifaa na zana zote za chama na

fy Majengo na mali nyingine Zza chama _ kama

zitakavyooneshwa kwenye daftari la mali za chama.

26 Mali za Chama zitawekwa rehani kwa idhini ya Mkutano

Mkuu na kuidhinishwa na Mraijis kwa kuzingatia Sheria zilizopo.

27  Kila mwisho wa mwaka wa fedha hesabu za chama
zitakaguliwa na Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya
Ushirika (COASCO) au kampuni au mkaguzi mwingine

atakayependekezwa na wanachama na kuidhinishwa na Mrajis.

SEHEMU YA SITA

TARATIBU KUHUSU HISA, AKIBA, AMANA NA MIKOPO

Uwekaji Hisa, Akiba,

Amana na Mikopo

28 (1) Kila mwanachama atatakiwa kuweka Akiba katika kila
kipindi kilichokubalika ya kiasi kisichopungua shilingi elfu
sitini (Tshs 60,000) au kiasi kingine kadri itakavyoamuliwa

na Mkutano Mkuu.

(2) Chama kinaweza kupokea Hisa za hiari kutoka kwa

wanachama.

(3) Akiba ya mwanachama na Hisa za Hiari zinaweza kutumika
kama dhamana ya mkopo na akiba itakuwa ni mojawapo ya

kigezo cha kupata mkopo kwa mwanachama.

(4) Akiba, Hisa za hiari na Amana za wanachama zitatunzwa au
kuwekezwa katika sehemu ya usalama kama ilivyoelekezwa na

Sheria, Kanuni na Sera inayohusika na sehemu kubwa
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Utunzaji wa kitabu

au taarifa

mwanachama

Za

zitawekwa benki.

(5) Mwanachama anaweza kupunguza Akiba yake kwa kufuata

taratibu zilizowekwa na Chama kwenye Sera husika.

(6) Faida juu ya Akiba zitalipwa kwa kiwango kilichoainishwa
kwenye Sera husika au kiwango kingine kitakachopitishwa na
Mkutano Mkuu.

29 (1) Kila mwanachama atapewa kitabu cha Akiba
(passbook) kilicho katika nakala ngumu au laini ambacho
kitafanyiwa maingizo ya miamala mbalimbali inayomhusu

mwanachama.

(2) Kitabu ni mali ya mwanachama, atatakiwa kukionesha

wakati wowote anapofanya muamala.

(3) Endapo mwanachama atapoteza kitabu cha akiba,
anatakiwa kutoa taarifa kwenye chama na kupatiwa kitabu

kingine;

(4) Mwanachama anatakiwa kutunza kitabu chake na
haruhusiwi kufanya maingizo ya muamala wowote Yyeye

mwenyewe.

(5) Endapo mwanachama atafanya maingizo ya muamala
wowote mwenyewe atakuwa ametenda kosa la jinai na
atapaswa kushtakiwa kwa mujibu wa Sheria ya Makosa ya

Jinai.
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Mikopo

wanachama

-
-
™
wh

kwa 30 (1) Mikopo itatolewa kwa wanachama pekee kadri ya

mahitaji yao kwa kufuata taratibu zilizowekwa na Chama katika
sera ya mikopo na italipwa kwa mwanachama kwa hundi
iliyofungwa, “hamisho la kibenki” (Kupitia kwenye akaunti ya

mwanachama) na kupitia katika mitandao ya simu.

(2) Chama kitaanza kutoa mikopo kwa wanachama baada ya
kiwango cha chini cha hisa kufikiwa na kukusanya mtaji wa
kutosha wa kukopeshana kutokana na Akiba na Hisa za hiari za

Wanachama.

(3) Mwanachama mpya ataruhusiwa kukopa baada ya muda

wa miezi mitatu (3) tangu kujiunga na chama.

(4) Kila mwanachama atatakiwa kuonesha au kuruhusu kitabu
chake cha Akiba (passbook) kitolewe wakati wa kuomba
mkopo, ambacho kitafanyiwa maingizo ya mkopo aliochukua na

riba, marejesho (repayments) na kuonesha salio.

(5) Fomu maalumu ya maombi ya mkopo itajazwa na kila

mwombaiji na kuiwasilisha kwa Meneja/Afisa Mikopo.

(6) Maombi yote ya mikopo yataidhinishwa na Kamati ya
Mikopo. Aidha mikopo ya wajumbe wa bodi, kamati ya
usimamizi na watendaji itajadiliwa na bodi ya uongozi. Utoaji
wa mikopo utazingatia taratibu, Sera ya Mikopo na Masharti ya

Chama.

(7) Gharama za kuandaa mkopo zitakuwa kama zilivyoainishwa
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kwenye Sera ya Mikopo.

(8) Mwanachama ataruhusiwa kupewa mkopo usiozidi asilimia
kumi (10%) ya mtaji tete kama mkopo una dhamana ya
kujitosheleza na asilimia tano (5%) ya mtaji tete kama mkopo

hauna dhamana ya kujitosheleza.

(10) Kamati ya mikopo itawasilisha taarifa za utoaji, ulipaji na
ufutaji wa madeni ya mikopo kuhusu wanachama kwenye Bodi

kila robo ya mwaka.

(11) Kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika na Kanuni
zilizowekwa, pamoja na masharti na maazimio yatakayotolewa
na Mkutano Mkuu, Sera ya Mikopo itaainisha dhamana kwa kila

mkopo na masharti yatakayotumika katika ulipaji.

(12) Mali inayohamishika au isiyohamishika, itakayowekwa
kama dhamana na mkopaji itakuwa chini ya umiliki wa chama

hadi hapo mkopo wote utakapokuwa umelipwa.

(13) Endapo mkopo unahusisha dhamana, dhamana hiyo
itapaswa kuhodhiwa na Chama na kutunzwa vizuri katika
kumbukumbu na kusajiliwa ili kukipa Chama uwezo wa kumiliki

kisheria, kama italazimu

(14) Kamati ya Usimamizi itapaswa kutoa taarifa kwenye
Mkutano Mkuu wa Mwaka kuhusu ufanisi wa shughuli za utoaji,

ulipaji na urejeshaji wa madeni ya mikopo.

(15) Upashanaji wa taarifa za wakopaji. (kutoa taarifa za

Mkopaji mara kwa mara).

Ukurasa wa 27 kati ya 57



B

Kamati ya Usimamizi 31  Kamati ya Usimamizi itasimamisha utoaji wa mikopo
kusitisha utoaji wa

) katika chama iwapo: -
mikopo

(i) Mikopo chechefu inazidi asilimia tano (5%) ya jumla ya

mikopo iliyotolewa; na

(ii) Bodi haijatoa taarifa ya fedha na takwimu (financial and
statistical reports) ndani ya muda unaotakiwa kwa mujibu
wa Sheria ya Vyama vya Ushirika, Sheria ya Huduma ndogo

za Fedha, Kanuni za Vyama vya Ushirika na masharti haya.
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SEHEMU YA SABA

UHIFADHI WA FEDHA ZA CHAMA

Uhifadhi wa fedhaza 32 (1) Fedha za chama zitahifadhiwa katika taasisi za fedha.

chama

(2) Kanuni za Fedha za chama zitaainisha kiwango cha fedha
ambacho kinaweza kuchukuliwa kutoka benki na kutunzwa

kwenye ofisi za chama kama fedha kichele.

(3) Fedha za chama zitapokelewa kwa mlipaji kuwasilisha risiti
halisi ya malipo ya benki au kwa njia ya mitandao ya simu au
kuwasilisha fedha taslimu ofisini kulingana na taratibu

zilizoainishwa katika kanuni za fedha.

(4) Malipo yote yatafanywa kwa njia ya hundi, hamisho la benki

na kupitia katika mitandao ya simu.
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Mfuko wa Matengo

ya Kisheria

Mfuko wa Elimu na

mafunzo

Mgao wa ziada halisi

SEHEMU YA NANE
MATENGO NA MGAO WA ZIADA

33 Matengo ya mfuko wa kisheria na matumizi yake
yatafanywa kwa kuzingatia Kanuni ya 68 ya Kanuni za Vyama vya
Ushirika za mwaka 2015.

34 Matengo ya mfuko wa elimu na mafunzo pamoja na
matumizi yake yatafanywa kwa mujibu wa Kanuni ya Vyama vya
Ushirika Na. 69 ya mwaka 2015.

35 (1) Ziada halisi ya mwaka iliyopatikana mara baada ya
kukaguliwa na mkaguzi aliyeidhinishwa, kitatumika mara baada ya
kukidhi matakwa ya Kanuni ya 22(2) ya Kanuni za Huduma Ndogo
ya Fedha za SACCOS ya mwaka 2019

(2) Bila kuathiri sharti la 35(1), mgawanyo wa ziada halisi

utakuwa kama ifuatavyo; -

(a) Asilimia isiyopungua ishirini (20%) ya malimbikizo ya ziada
kwa mwaka zitapaswa kutengwa na kuwekwa katika Fungu la

Akiba ya Lazima kwa ajili ya kuendeleza chama;

(b)Kiwango kisichopungua asilimia kumi na tano (15%)
kitatengwa kwa ajili ya kukombolea mikopo mibaya na yenye

mashaka;

(c) Asilimia kumi na tano (15%) itatengwa kwa ajili ya Mfuko wa

Kukombolea Hisa

(d) Asilimia kumi (10%) itatengwa kwa ajili ya Elimu na Mafunzo
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(e) Bakaa ya ziada halisi ya mwaka inaweza kugawanywa kama
itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na Mrajis

kwa ajili ya shughuli zifuatazo: -

i) Kwa ajili ya kulipia faida juu ya Hisa;

i) Gawio la ziada kwa wanachama;

iii) Zawadi kwa Bodi na watumishi wa kujitolea;

iv) Kuchangia mifuko ya maendeleo kama itakuwepo;
v) Kuchangia shughuli za hisani katika jamii na

vi) Mambo mengine kama itakavyoamuliwa na Mkutano Mkuu
kwa kuzingatia kifungu cha 79 cha Sheria ya Ushirika Na. 6
ya mwaka 2013.

(3) Kwa madhumuni ya kutekeleza Aya ya (v) ya sharti dogo la
(1) (e) Hapo juu chama kitaanzisha na kutunisha Mfuko Maalumu

kwa ajili ya kuchangia shughuli za hisani.

(4) Kwa madhumuni ya Akaunti maalum kwa ajili ya kuweka

Fedha za matengo.
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Mamlaka ya Mkutano
Mkuu

Mkutano Mkuu wa

Mwaka

SEHEMU YA TISA

USIMAMIZI NA UONGOZI WA CHAMA

36 (1) Mkutano Mkuu wa wanachama utakuwa na mamlaka
ya juu katika kuamua, kuongoza na kusimamia shughuli zote za

maendeleo ya chama.

(2) Madaraka ya juu ya chama yatakuwa mikononi mwa

wanachama waliohudhuria na kupiga kura katika Mikutano Mikuu.

(3) Kutakuwa na aina tatu za mikutano mikuu ambayo ni mkutano
Mkuu wa Mwaka, Mkutano Mkuu wa Kawaida na Mkutano Mkuu

Maalum.

37 (1) Mkutano Mkuu wa Mwaka utapaswa kufanyika ndani ya
miezi tisa baada ya kufungwa kwa mwaka wa fedha wa chama

uliotangulia.

(2) Kwa kuzingatia Kanuni za Vyama vya Ushirika, masuala

yatakayofanyika katika Mkutano Mkuu wa Mwaka ni pamoja na; -
a) Kusoma na kuthibitisha muhtasari wa Mkutano Mkuu uliopita;

b) Kupokea na kujadili wanachama wapya, waliojitoa, au

waliosimamishwa uanachama;

c) Kupokea na kujadili hesabu zilizokaguliwa, taarifa ya ukaguzi

Menejimenti pamoja na taarifa ya ukaguzi ya Mrajis;

d) Kupokea na kujadili taarifa ya Mwenyekiti, Kamati ya Mikopo

na Kamati ya Usimamizi;

e) Kujadili namna ya kugawa ziada kwa mujibu wa Sheria ya
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f)

g)

h)

j)

k)

Vyama vya Ushirika, 2013 na Kanuni zake pamoja na Masharti

haya;

Kujadili na kuidhinisha mpango mkakati, mpango wa biashara
wa chama na program ya utekelezaji na kutathimini

utekelezaji wake;

Kuweka na kuidhinisha viwango vya ada na michango

mbalimbali;

Kuteua Mkaguzi wa Nje kwa ajili ya ukaguzi wa hesabu za

chama kwa mwaka unaofuata;

Kujadili na kupitisha kiwango cha zawadi (Honoraria) kwa Bodi

na watumishi wanaojitolea kadiri itakavyoonekana inafaa;

Kujadili na kuidhinisha bajeti ya mapato na matumizi ya

chama kwa mwaka unaofuata;
Kujadili na kuweka ukomo wa madeni kwa mwaka unaofuata;

Kuweka kiwango cha riba ya mikopo na faida juu ya Akiba na

Amana;

m) Kujadili na kuidhinisha mipango ya uwekezaji ya Chama;

n) Kujadili na kuazimia rufaa za wanachama na

o) Kujadili mambo mengineyo yote yahusuyo maendeleo ya

chama.

Ukurasa wa 33 kati ya 57




T

Mkutano Mikuu wa 38 (1) Chama kinaweza kufanya Mkutano Mkuu wa Kawaida

Kawaida ;
angalau mara moja kwa mwaka.

(2) Mambo yatakayozungumzwa katika Mkutano Mkuu wa

Kawaida ni pamoja na; -
a) Kusoma na kuthibitisha mambo ya mkutano uliopita;

b) Kujadili na kuidhinisha ununuzi au uuzaji wa mali ya chama
inayohamishika au isiyohamishika inayozidi thamani ya shilingi
milioni kumi na tano (Tshs 15,000,000.00).

c) Kufanya marekebisho ya Masharti inapoonekana haja ya

kufanya hivyo;
d) Kuweka na kuidhinisha idadi ya Wajumbe wa Bodi;

e) Kutafakari namna ya kuitekeleza Sera ya Maendeleo ya
Ushirika;

f) Kujadili na kuidhinisha mikataba inayoingiwa na chama;

g) Kuthibitisha wanachama wapya na kuchukua hatua za

kinidhamu kwa wanachama wakorofi;

h) Kuchagua au kuwafukuza Wajumbe wa Bodi na wa Kamati ya
Usimamizi;
i) Kuchagua wajumbe wa kukiwakilisha chama katika vyama na

Taasisi nyingine zinazohusika na maendeleo ya chama;

j) Kujadili na kupitisha utaratibu wa kazi na kutathmini shughuli

za utendaji ili kuleta ufanisi;
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Mkutano

Maalumu

Mkuu

k) Kujadili na kutathimini uwezekano wa kuomba leseni kwa

mujibu wa Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha - SACCOS
) Kujadili mambo mengineyo yanayohusu maendeleo ya Chama.

(3) Bila kujali matakwa ya sharti dogo (1) mambo ya Mkutano
Mkuu wa Kawaida yanaweza kujumuishwa na kujadiliwa pamoja
na mambo ya Mkutano Mkuu wa Mwaka katika Mkutano Mkuu wa

Mwaka.

39 (1) Kutakuwepo na Mkutano Mkuu Maalum wakati wowote

unapohitajika ambao unaweza kuitishwa na: -

a) Mrajis wa Vyama vya Ushirika au Afisa yeyote aliyeidhinishwa

naye;

b) Wanachama; kwa maombi ya maandishi ya wanachama
wasiopungua moja ya tatu (1/3) ya wanachama wote ambayo
yatapaswa yafafanue jambo litakalozungumzwa, yawekwe
saini au alama ya dole gumba na waombaji, yaambatishwe na
nakala za vitambulisho vya waombaji na nakala ya maombi

hayo na kutumwa kwa mamlaka husika.
c) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi.

(2) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na wanachama au

Bodi ya Chama utakuwa na agenda moja tu.

(3) Mkutano Mkuu Maalumu utakaoitishwa na Mrajis au Afisa
aliyeidhinishwa naye utaongozwa na Mrajis mwenyewe au

mwakilishi wake na utaelekeza mambo atakayoyawasilisha.
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Notisi ya Mkutano 40 (1) Notisi ya Mkutano Mkuu lazima ioneshe bayana tarehe,

Mkuu

Akidi
Mkuu

ya Mkutano

saa na mahali pa kufanyia mkutano pamoja na mambo
yatakayojadiliwa na itapaswa kubandikwa katika ofisi ya Chama

na kwenye mbao za matangazo.

(2) Bodi ya Uongozi inaweza kutumia njia nyingine za
mawasiliano kama simu, barua pepe, Runinga au matangazo ya
redio katika kuhakikisha notisi ya Mkutano Mkuu inawafikia

wajumbe wa mkutano mkuu kwa wakati.
(3) Muda wa notisi ya Mkutano Mkuu utakuwa: -

i) Kwa Mkutano Mkuu wa Mwaka na Mkutano Mkuu wa Kawaida
siyo chini ya siku ishirini na moja (21) kabla ya tarehe ya

kufanyika mkutano;

i) Kwa Mkutano Mkuu Maalum notisi haitakuwa chini ya siku
saba (7).

(ii) Notisi itakayotolewa kwa mujibu wa aya za (i) na (i) hapo juu
itapaswa kuambatanishwa na ajenda za mkutano na nyaraka au

makabrasha yenye taarifa zitakazojadiliwa katika mkutano huo.

41 (1) Akidi katika Mikutano Mikuu yote, isipokuwa Mkutano
Mkuu Maalumu ulioitishwa na Mrajis, itakuwa si chini ya nusu
(1/2) ya wanachama wote au wanachama mia moja (100)

ikichukuliwa idadi yoyote iliyo ndogo.

(2) Ikiwa katika Mkutano Mkuu wa mwaka au katika mikutano

mikuu ya kawaida akidi haijatimia baada ya kupita muda wa saa
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Mwenyekiti wa
Mkutano Mkuu

Upigaji kura katika
Mkutano Mkuu

moja wa kusubiri tangu muda uliopangwa kuanza kwa Mkutano,
Mwenyekiti wa Bodi ataahirisha mkutano huo kwa muda wa siku
saba na utakapoitishwa tena masuala yatakayojadiliwa yatakuwa

yale ya mkutano ulioahirishwa.

(3) Endapo Mkutano Mkuu ulipahirishwa umeitishwa baada ya
siku saba na akidi haikutimia baada ya kupita muda wa kusubiri
uliopangwa kuanza mkutano, mkutano huo utafutwa na taarifa

kupelekwa kwa Mrajis.

(4) Mkutano Mkuu Maalum ulioitishwa na Mrajis au mwakilishi
wake utafanyika kwa muda uliopangwa hata kama akidi haijatimia
na maazimio yatakayopitishwa katika mkutano huo yatakuwa

halali.

42  Mwenyekiti wa ‘Mkutano Mkuu, isipokuwa Mkutano Mkuu
Maalum ulioitishwa na Mrajis, atachaguliwa na wanachama katika
kila Mkutano Mkuu na atahudumu kwa kuzingatia matakwa ya

Kanuni ya 40 ya Vyama vya Ushirika za mwaka 2015.

43 (1) Mwanachama yeyote ambaye ametimiza masharti ya
uanachama kama ilivyo katika masharti haya atakuwa na kura
moja katika Mkutano Mkuu wa chama na hakutakuwa na kura ya

uwakilishi.

(2) Maazimio ya Mkutano Mkuu yatafanywa kwa kupiga kura ya
kunyoosha mikono isipokuwa kama kura ya siri itahitajika na
kuungwa mkono na wanachama wasiopungua nusu (1/2) ya

wajumbe waliohudhuria kwenye Mkutano huo;

(3) Katika Mkutano Mkuu maamuzi ya wengi yatachukuliwa na
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Muhtasari
Mkutano Mkuu

Bodi ya Uongozi

wa

endapo kura zitalingana jambo hilo litarudiwa kupigiwa kura au

kusubiri mkutano utakaofuata.

44 (1) Kumbukumbu za masuala yote vyaliyojadiliwa,
kuamuliwa au kuazimiwa katika Mkutano Mkuu' zitaandaliwa na
kusainiwa na Katibu wa Mkutano na baada ya kuthibitishwa katika
mkutano unaofuata kumbukuml‘ﬂu hizo zitasainiwa na Mwenyekiti
wa Mkutano Mkuu na kutunzwa katika kitabu cha kumbukumbu

za mikutano.

(2) Bodi ya Uongozi ya Chama itapaswa kutuma nakala ya
muhtasari uliyothibitishwa kwa Mrajis ndani ya siku thelathini
tokea tarehe ya Mkutano Mkuu uliothibitisha muhtasari husika.

SEHEMU YA KUMI

BODI YA UONGOZI, KAMATI IYA USIMAMIZI NA JIRA

45 (1) Kutakuwa na Bodi ya Uongozi ya Chama ambayo itakuwa

na wajumbe wasiopungua watano (5) na wasiozidi tisa (9) akiwemo

Mwenyekiti na Makamu wake.

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo la (1) Mkutano Mkuu

unaweza kuweka idadi pungufu ya Wajumbe wa Bodi ya Uongozi kwa

kuzingatia mahitaji‘ya shughuli za chama kwa wakati uliopo.

(3) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi ya Chama watachaguliwa na

Mkutano Mkuu kwa kuzingatia kifungu cha 68 cha Sheria ya Vyama

vya Ushirika ya mwaka 2013 pamoja na Kanuni zake.
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Muhtasari
Mkutano Mkuu

Bodi ya Uongozi

endapo kura zitalingana jambo hilo litarudiwa kupigiwa kura au

kusubiri mkutano utakaofuata.

44 (1) Kumbukumbu za masuala yote valiyojadiliwa,
kuamuliwa au kuazimiwa katika Mkutano Mkuu zitaandaliwa na
kusainiwa na Katibu wa Mkutano na baada ya kuthibitishwa katika
mkutano unaofuata kumbukumbu hizo zitasainiwa na Mwenyekiti
wa Mkutano Mkuu na kutunzwa katika kitabu cha kumbukumbu

za mikutano.

(2) Bodi ya Uongozi ya Chama itapaswa kutuma nakala ya
muhtasari uliyothibitishwa kwa Mrajis ndani ya siku thelathini
tokea tarehe ya Mkutano Mkuu uliothibitisha muhtasari husika.

SEHEMU YA KUMI

BODI YA UONGOZI, KAMATI YA USIMAMIZI NA JIRA

45 (1) Kutakuwa na Bodi ya Uongozi ya Chama ambayo itakuwa
na wajumbe wasiopungua watano (5) na wasiozidi tisa (9) akiwemo

Mwenyekiti na Makamu wake.

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo la (1) Mkutano Mkuu
unaweza kuweka idadi pungufu ya Wajumbe wa Bodi ya Uongozi kwa

kuzingatia mahitaji ya shughuli za chama kwa wakati uliopo.

(3) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi ya Chama watachaguliwa na
Mkutano Mkuu kwa kuzingatia kifungu cha 68 cha Sheria ya Vyama
vya Ushirika ya mwaka 2013 pamoja na Kanuni ya 39 ya SACCOS vya
mwaka 2014.
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(4) Wajumbe wa Bodi ya Uongozi watahudumu katika nafasi hiyo kwa
awamu moja ya kipindi cha miaka mitatu na wanaweza kuchaguliwa
kuhudumu tena kwa awamu nyingine ya kipindi cha miaka mitatu na
baada ya hapo hawataruhusiwa kugombea kwa awamu nyingine

moja itakayofuatia.

(5) Mwenyekiti wa Bodi ya Uongozi na Makamu wake watachaguliwa

na Mkutano Mkuu kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Bodi.

(6) Baada ya wajumbe wa bodi kuchaguliwa sharti wapate mafunzo

yatakayowawezesha kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi.

(7) Kila mwisho wa mwaka wajumbe wa bodi wanapaswa kujaza
fomu za kuainisha mali na Madeni waliyonayo. Mjumbe wa bodi
ambae hatajaza fomu hizo atakuwa amekwenda kinyume cha maadili
ya uongozi kulingana Sheria Na. 6 ya Vyama vya Ushirika ya mwaka

2013.

Kukoma Ujumbe 46  Mjumbe wa Bodiya Chama atakoma kuwa mjumbe endapo; -

wa Bodi

a) Kifo;
b) Ameacha kuwa mwanachama wa chama;

c) Amepatwa na kichaa cha kudumu kilichothibitishwa na

daktari wa hospitali inayotambulika kisheria;
d) Atatumia ofisi ya chama kwa manufaa yake binafsi;

e) Atafanya shughuli zozote zinazofanana na shughuli

zinazofanywa na chama.

f) Atafukuzwa na Mkutano Mkuu kwa azimio lililoungwa
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mkono na idadi ya wajumbe wa Mkutano Mkuu

wasiopungua nusu (1/2) ya wajumbe waliohudhuria

kwenye Mkutano huo;

g) Kwa kushindwa kuhudhuria vikao vya Bodi vitatu mfululizo

bila sababu za msingi; na

h) Kwa sababu nyingine zozote zilizoainishwa chini ya Sheria

ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2013 na Kanuni zake.

Vikao vya Bodi ya 47 (1) Vikao vya Bodi ya Uongozi vitafanyika mara nne kwa

Uongozi

mwaka na pale itakapohitajika Bodi inaweza kufanya vikao vya

dharura viwili.

(2) Bodi ya Uongozi itapaswa kuandaa ratiba ya vikao vya Bodi na

kuiwasilisha kwa Mrajis na Mrajis Msaidizi wa Mkoa.

(3) Mwenyekiti wa Bodi ataongoza kikao cha Bodi na endapo
hatakuwepo, Makamu Mwenyekiti ataongoza kikao hicho na iwapo
wote wawili hawatakuwepo katika kikao hicho, mjumbe wa Bodi
mwingine yeyote kati ya waliohudhuria atachaguliwa kuwa

Mwenyekiti wa muda na ataongoza kikao hicho.

(4) Vikao vya Bodi vitakuwa halali iwapo wajumbe waliohudhuria

watakuwa nusu ya wajumbe wote.

(5) Bodi inaweza kutumia njia za kisasa kama vile kukutana kwa njia

ya kielektroniki (video conference) kukutana kufikia maamuzi.

(6) Kila mjumbe wa Bodi atakuwa na kura moja na iwapo kura

zitalingana, Mwenyekiti atakuwa na kura ya ziada.
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Muhtasari wa

Vikao vya Bodi ya
Uongozi

Kazi za Bodi ya

Uongozi

48 Kumbukumbu za masuala yote yaliyojadiliwa, kuamuliwa au
kuazimiwa katika vikao vya Bodi Jitaandaliwa na kusainiwa na katibu
na baada ya kuthibitishwa katika kikao kinachofuata, kumbukumbu
hizo zitasainiwa na Mwenyekiti wa Bodi na kutunzwa katika kitabu

cha kumbukumbu za vikao vya Bodi.

49 (1) Kwa kuzingatia Kanuni za SACCOS,Huduma ndogo za fedha
-a mwaka 2019, Bodi ya Uongozi itakuwa na wajibu wa kusimamia

shughuli za kila siku za chama.

(2) Bila kuathiri matakwa ya sharti dogo (1) Bodi ya chama itapaswa

kutekeleza kazi zifuatazo; -

i Kusimamia shughuli zote za Chama na kuhakikisha kuwa

zinaendeshwa ipasavyo;

ii. Kutekeleza kikamilifu maazimio na maelekezo ya Mkutano
Mkuu;

iii. Kuandaé na kutunza Hesabu za Chama kwa usahihi na kwa

wakati;

iv. Kutunza kwa usahihi daftari la wanachama na kumbukumbu za

mihtasari ya Mikutano Mikuu na Vikao vya Bodi;
v. Kuhakikisha kuwa lakiri ya chama inakuwepo na inatumika
ipasavyo;

vi. Kufanya maamuzi kuhusu udahili wa wanachama wapya,
kujiuzulu ~ wanachama, kusimamishwa uanachama  na

kusimamishwa kwa wajumbe wa Bodi na kuwasilisha masuala
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hayo kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na

kutolewa maamuzi ya mwisho;

vii. Kubuni na kutayarisha Sera na kanuni mbalimbali
zinazohusiana na shughuli za chama ili kufanikisha madhumuni

ya chama;

viii. Kuandaa na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu taarifa ya hali
ya uchumi na maendeleo ya chama pamoja na hesabu ya
mapato na matumizi, mizania iliyothibitishwa kwa mwaka
uliopita. na makisio ya mapato na matumizi kwa mwaka

unaofuata;

ix. Kupokea na kujadili taarifa za Kamati ya Mikopo na Kamati ya
Usimamizi na kufanyia kazi ushauri na mapendekezo

yaliyotolewa kikamilifu na kwa wakati;

x. Kupitia, kujadili na kutolea maamuzi maombi ya mikopo kutoka
kwa Wajumbe wa Bodi, Wajumbe wa Kamati ya Mikopo na
Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi;

xi. Kuteua mwanachama atakayeshika nafasi iliyoachwa wazi

 katika Kamati ya Mikopo na mjumbe aliyeteuliwa atashika
nafasi hiyo mpaka'Mkutano Mkuu mwingine unaofuata ambapo
nafasi iliyoachwa wazi itajazwa kwa kupigiwa kura au kwa
uthibitisho;

xii. Kumwezesha mtu aliyeidhinishwa kukagua vitabu vya
chama na kuhakikisha kuwa hatua zinachukuliwa kutokana na

Taarifa ya ukaguzi;

xiii. Kuhakikisha kuwa wanachama wanafuata na kuzingatia
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vii.

kutolewa maamuzi ya mwisho;

Kubuni na kutayarisha Sera na kanuni® mbalimbali
zinazohusiana na shughuli za chama ili kufanikisha madhumuni

ya chama;

viii. Kuandaa na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu taarifa ya hali

Xi.

Xii.

ya uchumi na maendeleo ya chama pamoja na hesabu ya
mapato na matumizi, mizania iliyothibitishwa kwa mwaka
uliopita na makisio ya mapato na matumizi kwa mwaka

unaofuata;

. Kupokea na kujadili taarifa za Kamati ya Mikopo na Kamati ya

Usimamizi na kufanyia kazi ushauri na mapendekezo

yaliyotolewa kikamilifu na kwa wakati;

Kupitia, kujadili na kutolea maamuzi maombi ya mikopo kutoka
kwa Wajumbe wa Bodi, Wajumbe wa Kamati ya Mikopo na

Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi;

Kuteua mwanachama atakayeshika nafasi iliyoachwa wazi
katika Kamati ya Mikopo na mjumbe aliyeteuliwa atashika
nafasi hiyo mpaka Mkutano Mkuu mwingine unaofuata ambapo
nafasi iliyoachwa wazi itajazwa kwa kupigiwa kura au kwa
uthibitisho;

Kumwezesha mtu aliyeidhinishwa kukagua vitabu vya
chama na kuhakikisha kuwa hatua zinachukuliwa kutokana na

Taarifa ya ukaguzi;

xiii. Kuhakikisha kuwa wanachama wanafuata na kuzingatia
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Masharti haya, taratibu, mikataba na miongozo mbalimbali;

xiv.Kufungua akaunti Benki na kuhakikisha kuwa fedha zote za

chama zinatunzwa katika benki;

xv. Kujadili na kuweka mipango ya namna ya kutekeleza Sera ya

Maendeleo ya Ushirika;

xvi.Kuandaa mpango mkakati, mpango wa biashara na programu

ya utekelezaji wake;

xvii. Kuhakikisha kwamba chama kinawakilishwa katika mashitaka

yoyote;

xviii. Kuhakikisha kuwa mali, bidhaa, vifaa na nyaraka/Hati za

Chama zinahifadhiwa vizuri na kwa usalama;
xix. Kuteua watia saini kwenye hundi za chama;

xx. Kuajiri na kuteua watumishi wenye sifa za kutosha kutenda
shughuli za Chama wakiwemo Meneja, Mhasibu Hazina au
watumishi wengine miongoni mwa wanachama au nje ya
wanachama ambao wataendesha shughuli za kila siku za

chama;

xxi. Kuingia mikataba mbalimbali kwa niaba ya chama kwa

kuzingatia Kanuni za Vyama vya Ushirika;

wxii. Kuhakikisha kuwa wakopaji wanalipa madeni yao kama
walivyoahidi na kuwachukulia hatua za kisheria wakopaji wasio

waaminifu;

xxiii. Kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu ufutaji wa mikopo
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mibaya ambayo haiwezi kulipwa kabisa kwa kuzingatia Kanuni

za Huduma Ndogo za Fedha;

xxiv. Kupendekeza kwenye Mkutano Mkuu mabadiliko au viwango
vya riba au masharti ya ulipaji mikopo au mgawanyo wa

mikopo (amortization);

wxv. Kuandaa marekebisho ya masharti ya chama pale itakapobidi
na kuwasilisha kwenye Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa

na kutolewa maamuzi;

xxvi.Kuwasilisha kwa Mrajis mikataba yote ya kibiashara

iliyoingiwa na chama kwa ajili ya kusajiliwa;

xxvii. Kusimamia utekelezwaji wa shughuli za chama kwa
kumtaka Meneja/Katibu kutoa taarifa ya matokeo Yya

uendeshaji wa shughuli za chama;
wxviii. Kuchapisha Hati za kumiliki hisa kwa ajili ya wanachama;

wxix. Kuandaa mipango ya uwekezaji na kuiwasilisha kwenye

Mkutano Mkuu kwa ajili ya kujadiliwa na kutolewa maamuzi;

xxx. Kufanya mambo mengine yote ambayo yataonekana ni lazima

katika kutimiza madhumuni ya chama kwa kuzingatia Sheria za

nchi;

xxxi. Kuwasilisha taarifa za shughuli za chama kama

itakavyoelekezwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika.
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Kazi za

Mwenyekiti wa
Bodi ya Uongozi

Kazi za Makamu

Mwenyekiti

Sifa za Mjumbe
wa Bodi na
Mjumbe wa
Kamati ya

Usimamizi

50  Mwenyekiti wa Bodi atapasWa kutekeleza kazi zifuatazo: -
a) Kuongoza vikao vyote vya Bodi ya Chama;

b) Kwa kushirikiana na Katibu kuitisha Mikutano Mikuu na vikao vya
Bodi kwa kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika, 2013, Kanuni
zake na Masharti haya;

¢) Kutia saini kumbukumbu za vikao vya Bodi;

d) Kutia saini kwa niaba ya Chama, kumbukumbu zote ikiwa ni

pamoja na zinazohitaji kuwekwa lakiri na/au muhuri wa Chama;

e) Kuwa msemaji mkuu wa Chama, kama haitaamriwa vinginevyo na

Bodi au Mkutano Mkuu wa wanachama.

51 Makamu Mwenyekiti atapaswa kutekeleza kazi zote za

Mwenyekiti endapo Mwenyekiti hatakuwepo.

52 Mjumbe wa Bodi ya Uongozi na wa Kamati ya Usimamizi

lazima awe na sifa zifuatazo: -
a) Awe na elimu ya angalau kidato cha nne;
b) Awe mwadilifu na mwaminifu;
C) Awe na uwezo wa kuongoza;

d) Awe ametimiza matakwa ya sharti la 4 (1) (b) na 4 (2) la
Masharti haya kuhusu ulipaji wa hisa;

e) Awe hajawahi kupoteza sifa za uongozi katika ngazi yoyote ya

Chama cha Ushirika;

f) Awe hajawahi kuwa mjumbe wa Bodi iliyoshindwa kusimamia
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vizuri shughuli za chama na kikapata hasara;
-g) Awe anashiriki kikamilifu katika shughuli zote za chama.

'h) Hajawahi kusababisha hasara katika chama chochote cha

ushirika;
i) Asiwe na tabia ya kulaza madeni; na

j) Awe na sifa ya elimu kama zilivyoelekezwa na sheria ya Vyama

vya Ushirika na Sheria ya Taasisi Ndogo za Fedha na Kanuni zake.
k) Awe amekamilisha hisa za msingi na awe na akiba.

) Asikope nje ya chama labda.endapo kama chama kimeshindwa

kukidhi mahitaji yake ya Fedha.
'm) Asiwe na biashara inayofanana na shughuli za chama.

Meneja wa Chama 53 (1) Bodi ya chama kwa kushauriana na Mrajis, Mrajis Msaidizi
au Afisa Ushirika wa Wilaya itaajiri mtu mwenye sifa ya kuwa Meneja

wa chama ambaye atawajibika kwa bodi ya uongozi wa chama.

(2) Meneja/Katibu wa chama atakuwa ndiye msimamiaji wa
shughuli zote za chama za kila siku kulingana na miongozo
itakayotolewa na Bodi na ni pia atakuwa Katibu wa Vikao vya
Bodi. :

~ (3) Majukumu ya Meneja wa chama ni kama ifuatavyo: -

(a) Kutekeleza na kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika na
Kanuni zake, Sera ya Maendeleo ya Ushirika, Masharti haya,
Kanuni na Sera mbalimbali zilizowekwa kwa ajili ya kuongoza

utekelezaji wa shughuli za chama;
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vizuri shughuli za chama na kikapata hasara;
g) Awe anashiriki kikamilifu katika shughuli zote za chama.

h) Hajawahi kusababisha hasara katika chama chochote cha

ushirika;
i) Asiwe na tabia ya kulaza madeni; na

j) Awe na sifa ya elimu kama zilivyoelekezwa na sheria ya Vyama

vya Ushirika na Sheria ya Taasisi Ndogo za Fedha na Kanuni zake.
k) Awe amekamilisha hisa za msingi na awe na akiba.

) Asikope nje ya chama labda endapo kama chama kimeshindwa

kukidhi mahitaji yake ya Fedha.
m) Asiwe na biashara inayofanana na shughuli za chama.

Menejawa Chama 53 (1) Bodi ya chama kwa kushauriana na Mrajis, Mrajis Msaidizi
au Afisa Ushirika wa Wilaya itaajiri mtu mwenye sifa ya kuwa Meneja

wa chama ambaye atawajibika kwa bodi ya uongozi wa chama.

(2) Meneja/Katibu wa chama atakuwa ndiye msimamiaji wa
shughuli zote za chama za kila siku kulingana na miongozo
itakayotolewa na Bodi na ni pia atakuwa Katibu wa Vikao vya
Bodi.

(3) Majukumu ya Meneja wa chama ni kama ifuatavyo: -

(a) Kutekeleza na kuzingatia Sheria ya Vyama vya Ushirika na
Kanuni zake, Sera ya Maendeleo ya Ushirika, Masharti haya,
Kanuni na Sera mbalimbali zilizowekwa kwa ajili ya kuongoza

utekelezaji wa shughuli za chama;
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E

(b)

(c)

(d)

(e)

()

(9)

(h)

@)

(k)

Kuhakikisha mifumo ya utendaji na utoaji taarifa ipo madhubuti

na inawezesha mawasiliano;

Kwa kushauriana na Wajumbe wa Bodi, kuandaa mpango
mkakati, mpango biashara, bajeti ya mwaka na program ya

utekelezaji;
Kuhakikisha malengo na shabaha za chama zinafikiwa;

Kushughulikia masuala yote yanayowahusu watumishi, hususan

mafunzo na uendelezaji wa rasilimali watu;

Kwa kushirikiana na Wajumbe wa Bodi, kuiwakilisha Chama

katika shughuli na uingiaji wa mikataba;

Kuhakikisha vitabu vya hesabu vinaandikwa na hesabu

zinaandaliwa na kuwasilishwa kwa Wakaguzi kwa wakati;

Kuhakikisha taarifa ya mapato na matumizi, mizania, na taarifa

ya mikopo iliyochelewa zimeandaliwa kwa usahihi na wakati;

Kutoa taarifa za menejimenti kwenye vikao vya Bodi ambazo
zinaeleza hali ya kifedha ya Chama ikianisha mizania, hesabu ya
mapato na matumizi, taarifa ya mikopo iliyochelewa, bajeti ya

mwaka, mwenendo wa chama na uwiano wake;

Kuidhinisha matumizi yaliyoko kwenye makisio kwa viwango
vilivyowekwa na Bodi na kutia saini kwenye nyaraka zinaruhusu
utoaji fedha za chama kwa kuzingatia ukomo ulioainishwa

kwenye sera za chama;

Kuisaidia Bodi kupanga viwango stahiki vya riba, ada na
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4 L .

Kamati

Usimamizi

ya

()

(m)

(n)
(0)

(p)

(9)

(r)

54

gharama nyingine kwa bidhaa na huduma zitakazotolewa;

Kuisaidia Bodi katika kubainisha dhamana zinazokubalika na

zinazoweza kutumika kudhamini mikopo;

Kuhakikisha kuwa kuna ukwasi wa kutosha kukidhi mahitaji ya

mikopo, uchukuaji wa akiba na gharama za uendeshaji;
Kusimamia ufunguwaiji na uendeshwaji wa akaunti;

Kuajiri na kuwafukuza kazi watumishi walioko katika mamlaka
yake, na baadae kuidhinishwa na bodi, kulipa stahili za
watumishi kama zitakavyoidhinishwa na Mkutano Mkuu,
kuwatuza na kuwapandisha vyeo watumishi au kuwachukulia
hatua za kinidhamu watumishi wakosaji kwa kuzingatia sera ya

utumishi;

Kutoa taarifa stahiki kwa mamlaka zinazohusika kwa muda

muafaka;

Kutekeleza mapendekezo yanayotolewa kwenye taarifa za
Wakaguzi wa Ndani na wa Nje na taarifa za kiuchunguzi

zinazotolewa na mamlaka husika; na

Kufanya kazi na majukumu mengine kadri ya maelekezo ya
Bodi.

(1) Kutakuwa na Kamati ya Usimamizi ya chama ambayo

itakuwa na wajumbe wasiozidi watatu watakaochaguliwa na Mkutano

Mkuu na hawapaswi kwa wakati mmoja kuwa Wajumbe wa Bodi, au

Wajumbe wa Kamati ya Mikopo au waajiriwa wa chama. Kamati hii

itawaijibika kwa wanachama.
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Kazi za Kamati ya

Usimamizi

(2) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watahudumu katika nafasi hiyo
kwa kipindi cha miaka mitatu na wanaweza kuchaguliwa tena kwa

kipindi kingine cha miaka mitatu.

(3) Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi watachagua Mwenyekiti na
Katibu kutoka miongoni mwao. Katibu atatunza kumbukumbu zote za

vikao vya Kamati ya Usimamizi.
55 Kamati ya Usimamizi itapaswa kutekeleza kazi zifuatazo:-

(a) Kufanya mapitio ya mara kwa mara kuhusu usahihi wa

kumbukumbu za hesabu;
(b) Kutoa taarifa kwenye kila kikao cha kawaida cha Bodi;

(c) Kutoa mapendekezo ya kuboresha Sera, taratibu za uendeshaji

na udhibiti wa ndani na kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wake;

(d) Kuandaa taarifa ya ukaguzi na usimamizi wa hesabu ya mwaka
na kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu wa mwaka kama Mkaguzi

wa nje hataweza kufanya hivyo;

(e) Kupendekeza kwa Bodi wakaguzi wa nje watakaofanya ukaguzi

kwa mwaka wa fedha unaofuata endapo sio COASCO;

(f) Kusimamia fedha na mali zote za chama kwa niaba ya

wanachama.
(g) Kufuatilia maendeleo ya miradi mikubwa ya Chama

(h) Kutafuta ufumbuzi wa masuala mbalimbali ya kiuongozi na

kushauri Mkutano Mkuu ipasavyo; na

(i) Kutekeleza majukumu mengine kwa mujibu wa Sheria ya Vyama
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vya Ushirika na sheria nyingine pamoja na kanuni zake.

Kamatiya Mikopo 56  Kutakuwa na Kamati ya Mikopo itakayokuwa na Wajumbe

watatu, ambao watachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Mwaka au
watateuliwa na Bodi kutoka miongoni mwa Wajumbe wa Bodi ya

Uongozi na watapaswa kuwa na sifa zifuatazo:-
(a) Uzoefu katika masuala ya mikopo;

(b) Uwezo wa kufanya uchambuzi wa hali na mtiririko wa fedha za

mwanachama;
(c) Ufahamu kuhusu uanachama;na

(d) Ufahamu na uelewa wa shughuli za eneo husika na mazingira ya

kiuchumi.

(2) Kamati ya mikopo inaweza kukasimisha sehemu au mamlaka yake
yote ya uidhinishaji wa mikopo, kwa kamati ya kitaalam ya mikopo

ambayo inaweza kuundwa na waajiriwa na maafisa wa Chama.

(3) Kamati ya kitaalamu ya mikopo itakuwa na wajumbe wasiozidi

watano.

(4) Pale ambapo mamlaka ya uidhinishaji wa  mikopo
yamekasimishwa kwa Kamati ya kitaalamu ya mikopo, kamati hiyo
itapaswa kuandaa muhtasari wa shughuli zake zote zinazohusu

mikopo na kuiwasilisha kwenye vikao vya Bodi vya kawaida.
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Wajibu wa Kamati

ya Mikopo au
Kamati ya

Kitaalamu

57

(a)

(b)

()

(d)

(e)

(f)

(9)

(2)

(1) Kamati ya Mikopo au Kamati ya Kitaalamu itapaswa:-

Kukutana kila mwezi kwa ajili ya kupitia na kutoa maamuzi ya
maombi ya mikopo na kutathimini urejeshwaji wake, maamuzi
yatafanywa kwa wingi wa kura za Wajumbe wa Kamati na yatawekwa

kama kumbukumbu vya kikaokutoa ushauri kwa wanachama

kuhusu ukopaiji na matumizi ya mikopo kwa busara;

Kufanya mapitio ya maombi ya mikopo na kuyatolea maamuzi
kwa kuzingatia kikomo cha mamlaka ya Kamati na sera ya

mikopo;

Kuhakikisha kwamba dhamana ya kutosha imewekwa kwa kila
mkopo na kwamba Chama inakuwa na udhibiti wa dhamana

husika hadi mkopo wote utakaporejeshwa;

Kufanyia kazi maombi ya mwanachama kuhusu marekebisho
kwenye vigezo na masharti ya mkopo ilimradi tu marekebisho

hayo yanalandana na sera ya mikopo ya Chama;

Kuhakikisha kuwa mikopo inatumika kwa madhumuni

yaliyokusudiwa;

Kutoa kipaumbele kwa maombi ya mikopo yenye kiwango kidogo
kama mahitaji na masharti ya mkopo yako sawa, iwapo fedha
zilizopo hazitoshelezi kukidhi ~maombi yote ya mikopo

yaliyowasilishwa; na

Kufanya shughuli nyingine kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya

Ushirika na Kanuni zake.

Mamlaka ya ukopeshaji na mazuio yoyote kuhusu Kamati ya
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Akidi ya Vikao vya

Kamati ya Mikopo

Rufaa dhidi ya
maamuzi ya
Kamati

Ajira katika
chama

Mkaguzi wa ndani

Mikopo au Kamati ya kitaalamu ya mikopo yataainishwa kwenye sera

ya mikopo.

(3) Haitaruhusiwa katika mazingira yoyote kwa mtu kuidhinisha

maombi ya mkopo wake mwenyewe.

58 Vikao vya Kamati ya Mikopo vitakuwa halali pale vitakapokuwa

na mahudhurio ya wajumbe wasiopungua wawili (2).

59 Mwanachama anaweza kukata rufaa kwa maandishi, dhidi ya
maamuzi yaliyofanywa na Kamati ya Kitaalamu kwa Kamati ya Mikopo
na maamuzi yaliyofanywa na Kamati ya Mikopo kwa Bodi ya Uongozi

ambayo maamuzi yake yatakuwa ya mwisho.

60 (1) Chama kitaajiri au kuazima watumishi wenye ujuzi
unaotakiwa katika kutekeleza kazi za chama ambazo ni pamoja na:-
a) Menejimenti na utawala.

b) Uhasibu/uandishi wa vitabu vya hesabu.

c) Kutoa na kufuatilia mikopo.

d) Kazi za muda maalumu.

e) Kazi nyinginezo

(2) Watumishi wanaoweza kuajiriwa au kuazimwa ni pamoja na Mene
Mhasibu, Mkaguzi wa Ndani, Afisa Mikopo, Wanasheria au watu weng

kadri itakavyohitajika.

61 Chama kitangia mkataba au kuajiri mkaguzi wa ndani kwa ajili
ya kuongeza udhibiti wa ndani na atawajibika kwa bodi. Aidha,
mkaguzi wa ndani ataanda taarifa yake ya ukaguzi wa ndani kwa kila

robo mwaka na kuiwasilisha kwa bodi.
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SEHEMU YA KUMI NA MOJA
UANDAAJI WA SERA NA MIONGOZO YA CHAMA

Chama kitaandaa sera na miongozo mbalimbali kama

Chama kuandaa ilivyoelekezwa kwenye Kanuni ya Vyama vya Ushirika. Miongozo hiyo

Sera na miongozo ni pamoja na:
!

il.

iv.

V.

Vi.

vii.

viii.

iX.

X

Xi.

Sababu za @3

kufutwa

J
v
g

Sera ya Mikopo

Sera ya uhifadhi wa kumbukumbu

Sera ya menejimenti ya Ukwasi, dhima na malo
Sera ya uhamasishaji wa ununuaji wa Hisa, uwekaji wa Akiba
na amana

Sera ya Uwekezaji

Mwongozo wa usimamizi wa majanga

Sera ya udhibiti wa ndani

Sera ya utumishi

Kanuni za fedha na uhasibu

Mpango mkakati na mpango kazi.

Mpango biashara

SEHEMU YA KUMI NA MBILI
KUFUTWA NA UFILISI WA CHAMA

(1) Chama kinaweza kufutwa;-
i.  Kwa amri ya Mrajis wa Vyama vya Ushirika

ii. Kwa maombi ya wanachama wasiopungua robo tatu (3/4)

ya wanachama wote; na

ii. Iwapo tu wanachama wamepungua na kuwa pungufu ya
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idadi ya chini inayokubalika kisheria.
iv.  Chama kushindwa kujiendesha miezi sita mfululizo.

ufilisi 64 (1) Ufilisi wa Chama utafanywa kwa kufuata utaratibu kama

ulivyoainishwa chini ya Sheria.

(2) Pale ambapo Mfilisi atakuwa amekamilisha ufilisi na kuwa
amewalipa wadai wote wa chama, bakaa ya fedha za chama
zitagawiwa kwa waliokuwa wanachama wa Chama wakati wa kufutwa

kwake kwa uwiano ulio sawa.

SEHEMU YA KUMI NA TATU
MASHARTI MENGINEYO
Viongozi  kutunza 65  \Najumbe wa Bodi, Watendaji Wakuu na watumishi wa
sirt Chama watapaswa kutunza SIRI kuhusu kumbukumbu zote za
maisha ya mwanachama binafsi, isipokuwa masuala ya utoaji na
ukusanyaji wa mikopo ambayo Bodi inaweza kuchukua hatua

zozote za lazima dhidi ya wanachama.

Msemaji wa Chama
66 Mwenyekiti ndie atakuwa msemaji wa chama

Mihuri ya Chama
67 Chama kitakuwa na mihuri ya mpira na ya lakiri ambayo
itatunzwa na Meneja wa chama na itaifadhiwa kwenye kasiki la

chama. Lakiri ya chama itatumika katika mikataba ya chama.

Chama kuungana na 68 (1) Chama inaweza kuungana na chama kingine cha ushirika
taasisi nyingine ; ; . \o .
ying uanzisha Mradi wa Pamoja wa ushirika au kuungana na kampuni au

aasisi nyingine isiyo ya ushirika kuanzisha Ubia wa Pamoja.

l (3) Chama kinaweza kuungana na Vyama vingine na kuunda
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Bima ya mali na fedha
za chama

Mabadiliko ya Masharti

Utatuzi wa migogoro

Chama Kikuu cha Ushirika.

69 Chama kitakuwa na wajibu kuhakikisha usalama wa mali na
fedha kwa kukata bima.

70  Masharti haya yanaweza kubadilishwa kwa kufuata taratibu
zilizowekwa na Sheria ya Vyama vya Ushirika, 2013 na Kanuni zake

na hayatakuwa halali kutumika mpaka yatakapoidhinishwa na

- kusajiliwa na Mrajis.

71 (1) Mgogoro wowote unaohusu shughuli za Chama kati ya
wanachama wake au watu wanaowalalamikia, au kati ya
mwanachama au watu ambao wanadai na Bodi au Afisa yeyote,
au kati ya Chama na chama cha ushirika kingine au Mtoa
Huduma utasuluhishwa kwa njia ya amani kupitia majadiliano au

maridhiano.

(2) Ikiwa mgogoro chini ya sharti dogo la (1) haujasuluhishwa kwa

- amani ndani ya siku 30, mgogoro huo utapelekwa kwa Mrajis kwa

~usuluhishi kupitia Fomu Na. 13 iliyoainishwa katika Jedwali la

Kwanza la Kanuni ya Vyama vya Ushirika ya mwaka 2015.

(3) Kupelekwa kwa usuluhishi chini ya sharti dogo la (2) kunaweza
kufanywa na Bodi au kwa azimio la Mkutano Mkuu au na mhusika
yeyote katika mgogoro au na mwanachama yeyote wa Chama kama
mgogoro unamhusu Mjumbe wa Bodi kudaiwa kiasi cha fedha na

chama.

(4) Katika kupeleka mgogoro kwa Mrajis chini ya sharti dogo la (3),
mlalamikaji atapaswa kupeleka nakala ya marejeo kwa ajili ya

mlalamikiwa.
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Mgongano wa tafsiri
ya Masharti

Utakatishaji fedha

Ulinzi wa mlaji

Uombaji wa leseni

Uwasilishaji wa taarifa

za wakopaji

Ulipaji wa riba na

(5) Katika kupokea marejeo chini ya sharti dogo la (2), Mrajis
ataweka tarehe ya kupokea na kutuma nakala kwa mlalamikiwa na

wahusika wote ambao kwa maoni yake mgogoro huo unawahusu.

(6) Baada ya kupokea marejeo ya mgogoro katika sharti dogo la (5),
mlalamikiwa atapaswa ndani ya siku kumi na tano tokea tarehe ya

kupokea, kuwasilisha‘maelezo ya kujibu kwa Mrajis.

- (7) Taratibu nyingine za utatuzi wa migogoro baada ya hatua ya

~sharti dogo la (6) zitafanyika kwa kuzingatia Kanuni za SACCOS

72 Endapo kutatokea mgongano kuhusu tafsiri ya Masharti haya,
suala hili litapelekwa kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa ajili ya

maamuzi.

73 Chama kitaandaa miongozo na taratibu za ndani kwa ajili ya
kubaini na kutoa taarifa dhidi ya vitendo vya utakatishaji wa fedha

kama inavyoelekezwa kwenye Sheria ya kuzuia utakatishaji fedha.

74 Chama kitapaswa kuweka wazi upatikanaji wa huduma

~ zitolewazo na chama na kuweka utaratibu wa kushughulikia

_malalamiko yatakayo jitokeza.

75 Chama kitaomba leseni daraja B kutoka Tume ya Maendeleo ya
Ushirika ya kufanya biashara ya huduma ndogo ya fedha kwa mujibu

wa Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na.10 ya Mwaka 2018.

76 Chama kitawasilisha taarifa za wakopaji wa zamani na wa sasa

kila mwezi kwa watoa huduma wa mfumo wa upashanaji wa taarifa

za wakopaji (Credit Reference Bureau).

77 Chama kitahakikisha kinalipa riba juu ya Akiba na Amana kwa
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Mgongano wa tafsiri

ya Masharti

Utakatishaji fedha

Ulinzi wa miaji

Uombaji wa leseni

Uwasilishaji wa taarifa

za wakopaji

Ulipaji wa riba na

(5) Katika kupokea marejeo chini ya sharti dogo la (2), Mrajis
ataweka tarehe ya kupokea na kutuma nakala kwa mlalamikiwa na

wahusika wote ambao kwa maoni yake mgogoro huo unawahusu.

(6) Baada ya kupokea marejeo ya mgogoro katika sharti dogo la (5),
mlalamikiwa atapaswa ndani ya siku kumi na tano tokea tarehe ya

kupokea, kuwasilisha maelezo ya kujibu kwa Mrajis.

(7) Taratibu nyingine za utatuzi wa migogoro baada ya hatua ya

sharti dogo la (6) zitafanyika kwa kuzingatia Kanuni za SACCOS

72 Endapo kutatokea mgongano kuhusu tafsiri ya Masharti haya,
suala hili litapelekwa kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika kwa ajili ya

maamuzi.

73 Chama kitaandaa miongozo na taratibu za ndani kwa ajili ya
kubaini na kutoa taarifa dhidi ya vitendo vya utakatishaji wa fedha

kama inavyoelekezwa kwenye Sheria ya kuzuia utakatishaji fedha.

74 Chama kitapaswa kuweka wazi upatikanaji wa huduma
Jitolewazo na chama na kuweka utaratibu wa kushughulikia

malalamiko yatakayo jitokeza.

75 Chama kitaomba leseni daraja B kutoka Tume ya Maendeleo ya
Ushirika ya kufanya biashara ya huduma ndogo ya fedha kwa mujibu
wa Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na.10 ya Mwaka 2018.

76 Chama kitawasilisha taarifa za wakopaji wa zamani na wa sasa
kila mwezi kwa watoa huduma wa mfumo wa upashanaji wa taarifa

za wakopaji (Credit Reference Bureau).

27 Chama kitahakikisha kinalipa riba juu ya Akiba na Amana kwa
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gawio

wanachama pamoja na kutoa gawio kwa kuzingatia faida

iliyopatikana kwa mwaka husika.

Masharti haya yamethibitishwa na wajumbe wa bodi waliokasimishwa mamlaka ya

mkutano mkuu kwenye kikao cha Bodi kilichofanyika tarehe 17 Julai 2020

Na. | Jina la Mwanachama Saini—— Tarehe
1. | EVA.J. BOSCO s 12320520
2. | GWAMAKA JAPHARI 23] ) 2020
3. | SEMALY KISAMO auo |23 /11 /R0
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