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SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

p I | Historia ya Chama

LESA SACCOS LTD ilianzishwa kwa kuzingatia Sheria ya Vyama Vya ushirika Na.20 ya
mwaka 2003.Kwa malengo ya kupokea akiba na kutoa Mikopo yenye masharti nafuu
kwa wamanachama wake. Mkutano mkuu wa wanachama ndicho chombo cha juu
chenye mamiaka katika shughuli zote za chama na kwa kuzingatia Sheria ya Vyama Vya
ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 kinatambua kuwa bodi ya chama ndio chombo pekee cha
kuongoza chama kwa kuzingatia ukasimishwaji wa madaraka hayo kupitia mkutano

mkuu wa wanachama.

Kifungu Na.52 cha Sheria ya Vyama Vya Ushirika kinaenda mbali zaidi na kutoa nafasi
kwa bodi kuandaa miongozo mbalimbali ya kusimamia chama na miongoni mwa

miongozo iliyotajwa ni pamoja na sera ya ukaguzi wa ndani.

LESA SACCOS Ltd ni Chama cha Ushirika wa Akiba na Mikopo kilichosajiriwa kwa
nambari ya usajilil DSR 1299 mnamo tarehe 07 Februari 2011 kwa mujibu wa Sheria ya
Vyama vya Ushirika Na. 20 ya mwaka 2003 wakati huo na Kanuni zake za mwaka 2004
kama ilivyofutwa na kuendelea kutambulika kwa yote yaliofanywa chini ya Sheria hiyo
na Kifungu cha 144(2) cha Sheria ya Vyama vya Ushirika nambari 6 ya mwaka 2013.

Mfungamano wa Wanachama wa LESA SACCOS Ltd ni Watumishi wa idara zote zilizo

chini ya US Mission

1.3 Statementi ya Sera

LESA SACCOS Ltd ni Taasisi inayojishughulisha na masuala ya fedha, hivyo ufanisi na
usimamizi wa taasisi ya fedha huwezekana kupitia uwepo wa sera ya mbalimbali. Aidha,
kwa mujibu wa Kifungu cha 124 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya 2013 na
Kanuni za huduma ndogo za fedha za Mwaka 2019, LESA SACCOS Ltd inatakiwa kuwa




na Sera ya ukaguzi wa ndani ambayo ni dira na mwongozo katika utendaji kazi wa

Mkaguzi wa Ndani pamoja na Kamati ya Usimamizi.

Hivyo, Sera hii itasaidia Kamati ya Usimamizi ya LESA SACCOS Ltd kusimamia na
kukagua kwa ufanisi shughuli zote zinazohusiana na fedha na hatimaye kutoa ushauri
stahiki kwenye Bodi na Mkutano Mkuu, hivyo, kupunguza hasara inayoweza kujitokeza

kwenye Chama.

1.3 Marejeo ya Sheria

Sera hii imetengenezwa kwa kuzingatia sheria mbalimbali za Nchi ikiwemo:

(1) Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya 2013

(i)  Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na. 10 ya mwaka 2018
(i)  Sheria ya Fedha, 2019/2020

(iv)  Sheria ya Kodi ya Mapato ya 2004

(v)  Sheria ya Utawala wa Kodi, 2015

(vi)  Sheria ya Mabenki na Taasisi za Fedha ya 2006 i
(vii) Kanuni za Huduma Ndogo za Fedha (SACCOS) za Mwaka 2019

(viii) Kanuni za Vyama vya Ushirika za Mwaka 2015

(ix) Masharti ya LESA SACCOS Ltd

1.4 Mwaka wa Fedha
Mwaka wa Fedha wa LESA SACCOS Ltd ni kuanzia 1 Januari hadi 31 Desemba kila

mwaka



SEHEMU YA PILI

2.0 MUUNDO WA UKAGUZI WA NDANI

2.1 Utangulizi

Ukaguzi wa ndani wa LESA SACCOS Ltd unafanywa kwa kuzingatia mabhitaji ya Kifungu
cha 55, 91, 93 na 124 vya Sheria ya Vyama vya Ushirika na 6 ya Mwaka 2013, Kifungu
cha 47 cha Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha, 2018. Hivyo basi, Ukaguzi wa Ndani
unaweza kufanywa na Makundi yafuatayo:

(i)

(ii)
(iii)

(iv)

Benki Kuu ya Tanzania kwa kutumia Maafisa wake moja kwa moja ama
kwa kupitia Maafisa Ushirika Wakaguzi kwa Mujibu wa Kifungu cha 91 na
93 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika na 6 ya Mwaka 2013 na Kanuni ya
73 ya Vyama vya Ushirika ya Mwaka 2015.

Kamati ya Usimamizi.

Mkaguzi wa Ndani kwa Mujibu wa Kifungu cha 55(1) cha $heria ya Vyama
vya Ushirika, 2013, Kifungu cha 41 na 42 vya Sheria ya Huduma Ndogo za
Fedha za mwaka 2018 na Kanuni Na. 56 ya Huduma Ndogo za Fedha
(SACCOS), 2019.

Bodi pia inaweza kufanya ukaguzi wa ndani endapo kuna jambo ama
wasiwasi juu ya hali halisi ya ndani ya Chama. Bodi kwa kutumia Kamati
ya Uendeshaji ama kuunda Kamati nyingine Maalum na ya muda yenye
wajumbe 3 wa Bodi inaweza kufanya uchunguzi na kujiridhisha juu ya
mashaka ama wasiwasi wa jambo ndani ya Chama. Kamati hii itawasilisha
taarifa yao kwenye vikao vya bodi kulingana na hadidu za rejea watakazo
kuwa wamepewa.

2.2 Maafisa Ushirika Wakaguzi:

Hawa ni Waajiriwa wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika chini ya Naibu Mrajis- Usimamizi
na Udhibiti. Maafisa Ushirika Wakaguzi wanateuliwa kwa mujibu wa Kifungu cha 92 cha
Sheria ya Vyama Vya Ushirika, 2013. Maafisa Ushirika Wakaguzi watateuliwa na Mrajis
na kupangiwa majukumu ya kufanya na kisha kutoa taarifa na matokeo ya ukaguzi
ndani ya Vyama vya Ushirika kwake (Mrajis).



Maafisa Ushirika Wakaguzi wanawezak kufanya ukaguzi wao kwa mfumo wa “on-site na
off-site inspection”. On-site ni mfumo wa ukaguzi wa ndani unaofanywa na Maafisa
Ushirika Wakaguzi pale wanapofika kwenye Ofisi za Chama na kupitia taarifa ha mambo
mbalimbali.

Off-site ni mfumo wa ukaguzi wa ndani kwa kutumia taarifa za Chama kama
zinavyowasilishwa kila mwezi, robo mwaka na mwaka mzima kwa Mrajis. Maafisa
Ushirika Wakaguzi hawafiki kwenye ofisi za Chama isipokuwa wanafanya ukaguzi wao
kwa kutumia taarifa za Chama wakiwa Ofisini kwao; kwa mfumo huu, Maafisa Ushirika
Wakaguzi wanaweza kuhoji mambo mbalimbali ama kuomba nyongeza ya taarifa
kupitia njia mbalimbali za mawasiliano.

Taarifa wanazozihitaji kutoka kwenye Chama kila robo mwaka ni pamoja na Mizani,
Taarifa ya Mapato na Matumizi, Taarifa za Matengo ya Mikopo Mibaya, Orodha ya
Mikopo iliyotolewa kwa Viongozi na ndugu wa karibu, orodha ya mikopo mikubwa
inayozidi 5% ya mtaji wa Chama, Taarifa ya Kamati ya Usimamizi na Bakaa ya
Akiba/Amana na Hisa. ‘

2.3 Kamati ya Usimamizi:

Hiki ni chombo ambacho kimeundwa kwa mujibu wa Sheria na Kanuni, Kamati ya
Usimamizi huchaguliwa kutoka miongoni mwa Wanachama katika Mkutano Mkuu.

2.4 Muundo wa Kamati ya Usimamizi:

Kamati ya Usimamizi ya LESA SACCOS Ltd inaundwa na Wajumbe watatu
wanaochaguliwa miongoni mwa Wanachama katika Mkutano Mkuu. Baada vya
Kuchaguliwa Wajumbe hawa watatu hukaa na kuchaguana ili kupata Mwenyekiti, Katibu
na Mjumbe.

2.5 Sifa za Wajumbe wa Kamati ya Usimamizi

Zifuatazo ni sifa za Mjumbe wa kamati ya Usimamizi wa LESA SACCOS Ltd:

(i) Lazima awe na angalau elimu ya kidato cha nne na kuendelea.

(i)  Awe na taaluma, uzoefu ama weledi katika masuala ya uhasibu, ukaguzi,
menejimenti ya biashara,uchumi na fedha.

(i) Awe Mwanachama hai alihudhulia angalau Mikutano Mikuu kwa miaka 2
mfululizo.
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2.6

2.7

(iv)
(v)

Awa ametimiza mafungu yake yote ya hisa

Kama ana mkopo, uwe unalipika kwa wakati

Kazi na Majukumu ya Kamati ya Usimamizi

Yafutayo ni Majukumu ya Kamati ya Usimamizi ya LESA SACCOS Ltd:

(i)

(ii)
(iii)

(iv)

(v)

(vi)

(vii)

Kufanya mapitio ya mara kwa mara kuhuse usahihi wa kumbukumbu za
hesabu.

Kutoa taarifa ya ukaguzi wa ndani kwenye Vikao vya Kawaida vya Bodi.

Kutoa mapendekezo ya kuboresha Sera, taratibu za uendeshaji na udhibiti
wa ndani, na kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wake.

Kuandaa taarifa ya mwaka ya ukaguzi na usimamizi wa hesabu na
kuiwasilisha kwenye Mkutano Mkuu wa Mwaka.

Kupendekeza kwa Bodi Mkaguzi wa Nje atakayefanya ukaguzi kwa Mwaka
wa fedha unaofuata endapo kuna uhitaji wa mkaguzi wa nje tofauti na
COASCO.

Kuindikia Bodi kusimamisha utoaji wa huduma za mikopo pale uwiano wa
mikopo iliyo kwenye hatari (mikopo yenye umri/ilivochelewa zaidi ya siku
30 gawa kwa mikopo yote ilivoko nje kwa Wanachama) na thamani ya
mikopo yote iliyoko nje unazidi 5% (kwa mujibu wa aya ya 31(i) ya
Masharti ya Chama).

Kutekeleza majukumu mengine kwa Mujibu wa Sheria, Kanuni na Masharti
ya Chama.

Mkaguzi wa Ndani

Mkaguzi wa ndani ni mtendaji mwajiriwa ama anaweza kuwa na mkataba wa muda
maalum (hired) na LESA SACCOS Ltd anaweza kuwasaidia Kamati ya Usimamizi kufanya
ukaguzi wa ndani na pia anatakiwa wakati wote kufuata mpango wa ukaguzi wa ndani
unaolenga kupunguza hatari na hasara kwenye Chama lakini pia kuhakikisha taratibu za
udhibiti wa ndani unafuatwa kikamalifu na watendaji wengine.
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Kama Chama kitaajiri Mkaguzi wa Ndani, kiwango cha chini cha elimu ni Diploma na
kuendelea na endapo Chama kitaingia makubaliano maalum (hire) na Mtalaam kwa ajili
ya shughuli za ukaguzi wa ndani kwa vipindi maalum, lazima iwe ni Taasisi ya Ukaguzi
(Audit Firm) au Mtu mwenye taaluma ya umahili wa uhasibu (CPA/ACCA).

2.8 Kazi na Majukumu ya Mkaguzi wa Ndani

(i)

(i)

(iii)

(iv)

(v)

(vi)

(vii)

(viii)

(ix)

Kuandaa mpango kazi wa mwaka na kuwasilisha kwenye Bodi kwa ajili ya
kuidhinishwa kabla ya tarehe 31 Desemba ya kila mwaka

Kuhakikisha shughuli zote za Chama zinaendeshwa kwa mujibu wa
Sheria, Kanuni na Masharti ya Chama

Kuhakikisha na kushauri matumizi bora ya rasilimali za Chama.

Kusaidia Chama kuandaa Sera na taratibu za udhibiti wa ndani na
kuhakikisha zinasimamiwa.

Mshauri wa Bodi juu ya masuala ya majanga, Utawala Bora na mifumo
thabiti ya uendeshaji wa Chama.

Kushauri Bodi, Kamati ya Usimamizi na Menejimenti kuwa na Kanuni za
Maadili na kuziishi

Ni daraja kati ya Wakaguzi wa Nje na Kamati ya Usimamizi

Kufanya kazi ya kukinga, kuzuia, kugundua ubadhilifu na makosa
mbalimbali katika uandishi wa vitabu vya hesabu.

Katika masuala ya uhasibu na taarifa za fedha, Mkaguzi wa Ndani
atahakikisha yafuatayo:-

(a) Vitabu vya hesabu na taarifa za fedha zinaandaliwa kwa mujibu wa
mahitaji ya viwango vya kimataifa (IAS na IFRS).

(b) Taratibu zote za mikopo zinafuatwa kwa mujibu wa Sheria, Kanuni,
Masharti ya Chama na Sera ya Mikopo.

(c) Mali za kudumu za Chama ziko katika usalama na matumizi yake
hayakiuki taratibu zilozowekwa.

6
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(d) Kushauri juu ya masuala mbalimbali yanayohusiana na uwekezaji
kwa mujibu wa Sheria.

(e) Kuhakikisha taarifa zote za fedha zina akisi ukweli na hali halisi ya
utendaji wa Chama. .

(x) Kufanya majukumu mengine atakayopangiwa na Bodi na Kamati ya
Usimamizi

- Mkaguzi wa Ndani ana ripoti kwa Bodi ambaye ndiyo Mwajiri wake
- Mkaguzi wa Ndani atashiriki Vikao vyote vya Watendaji wa Chama

- Mkaguzi wa Ndani anaweza kuwa Katibu wa Vikao vya Kamati ya Usimamizi

(x) kutekeleza majukumu mengine kama yalivyo katika Kifungu cha 41 cha Sheria ya
Huduma Ndogo za Fedha, 2018 pamoja na Kanuni ya 56 za Huduma Ndogo za Fedha
za mwaka 2019

SEHEMU YA TATU

3.0 MPANGO KAZI WA UKAGUZI WA NDANI
3.1 Utangulizi

Kamati ya Usimamizi itaandaa mpango wa ukaguzi wa ndani na bajeti kila mwaka na
kuuwasilisha kwenye Bodi kwa ajili kuingizwa katika mpango kazi mkubwa wa Chama
kisha kupelekwa kwenye Mkutano Mkuu kwa idhini ya Wanachama. Hatua hii
itawezesha shughuli zote za Kamati ya Usimamizi ikiwemo mahitaji na kalenda ya
mafunzo kuwa katika mpango wa mwaka mzima.

3.2 Muundo wa Mpango Kazi wa Kamati ya Usimamizi

Shugh | Shugh | Baje | Matokeo RATIBA
uli Kuu | uli ti Tarajiwa |Jn |[Fe [Ma |Ap |Me |Ju |JI |Ag |Se | Ok
Mahsu
si
7
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3.3 Mambo Mengine ya Kuzingatia Katika Kutengeneza Mpahgo Kazi

-Kabla ya kutengeneza Mpango Kazi wa Kamati angalia shughuli na Mipango ya Chama.

- Kuomba Mpango Kazi wa Bodi ili kuingiza katika Mpango Kazi wa Kamati Mambo ya
pamoja.

*Kutengeneza Kalenda Kwa Matukio Na Shughuli Mbalimbali za Kamati.
* Kuandaa shughuli Mahsusi za kufanya (Ni Maeneo Gani yatakaguliwa) Kwenye kila
Ratiba ya Ukaguzi wa Ndani hii inaweza kujadiliwa kwenye Kikao kabla ya Tarehe ya

Ukaguzi.

* Ratiba na kupanga tarehe ya Ukaguzi ni jukumu la Kamati na Siri ya Kamati

SEHEMU YA NNE

4.0 MUUNDO WA UHASIBU
4.1 Utangulizi
LESA SACCOS Ltd itatunza hesabu zake na kuandaa taarifa za fedha kwa mujibu wa
viwango vya Tanzania (NBAA) na viwango vya Kimataifa yaani International Financial
Reporting Standards (IFRS).
Vitabu vya hesabu vya LESA SACCOS Ltd vimegawanyika katika makundi yafuatayo:
(1) Vitabu vya Awali

1. Stakabadhi kwa ajili ya kupokea makusanyo mbalimbali.

2. Hati ya Malipo kwa ajili kuandika miamala ya malipo mbalimbali.

3. Invoice

4. Jono Vocha

5. Fomu Mbalimbali
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(i)  Vitabu vya Upil

1. Cashbook kwa maingizo ya miamala inayohusisha fedha taslim na
benki

2. Jono: kwa ajili ya maingizo ya miamala isiyohusisha fedha taslim na
benki

(iii) Leja Kuu
4.2 Uingizwaji Miamala Vitabuni

Uingizwaji miamala vitabuni hadi hatua ya taarifa za fedha ni kama inavyoonekana
kwenye chati ifuatayo:

Chati inayoonesha Mtiririko wa uingizaji miamala vitabuni

[ Muamala kutokea ]

.

[ Muamala kuandikwa katika Vitabu ]

vya Awali

.

Maingizo katika Vitabu vya Upili
(Prime Books)

Cashbook Kama Muamala unahusisha Jono kama Muamala Haukuhusisha
Fedha Taslimu au Benki Fedha Taslimu au Benki

e .

Maingizo katika Leja Kuu

Urari

!

Taarifa za Fedha

9
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4.3 Uhasibu na Ukaguzi wa Ndani

Kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya uhasibu na ukaguzi, mhasibu anaanzia hatua
ya awali hadi mwisho katika ujazaji vitabu vya hesabu hadi kutengeneza taarifa za
fedha wakati mkaguzi wa ndani huanzia hatua ya mwisho ya taarifa za fedha kurudi
nyuma hadi hatua ya awali. Hivyo, mhasibu wa LESA SACCOS Ltd anatakiwa
kutengeneza taarifa za fedha zifuatazo kila kipindi cha robo mwaka na kuziwasilisha
kwenye Bodi pamoja na Kamati ya Usimamizi:

(1) Taarifa ya Mapato na Matumizi

(i)  Taarifa ya Hali ya Fedha

(i)  Taarifa ya Mtiririko wa Fedha ‘

(iv) Taarifa ya Mikopo

(v) Taarifa ya Mlinganisho wa Benki (Bank Reconciliation)

(vi) Taaria za utekelezaji kama itakavyobuniwa na Bodi ama Kamati ya
Usimamizi (taarifa hii inahusisha mambo ambayo hayaingii katika taarifa
za fedha mfano; idadi na hali ya watendaji, idadi ya wanachama,
mahusiano katika Chama na Wadau mbalimbali n.k).

SEHEMU YA TANO

5.0 TARATIBU NA MAENEO YA KUFANYIWA UKAGUZI WA NDANI

5.1 Maeneo Yanayotakiwa Kufanyiwa Ukaguzi wa Ndani

FEDHA TASLIMU

- Kuhakiki maingizo na kutoka kwa fedha taslimu

- Kuhakiki taratibu bora za utunzaji fedha Chamani zinazingatiwa na hali ya usalama
inaridhisha ‘

- Kuhakikisha Chama kina juhudi za makusudi kuepusha majanga yoyote ya fedha kwa
kuwa na bima za fedha na kuweka ulinzi na vifaa vya taarifa za uhalifu kama vile
camera, taa, kengele, n.k

- Kuhakiki maombi ya “petty cash” (petty cash requisition form)

- Kuhakiki “petty cash voucher” na viambatanisho vyake

- Kuhakiki alibaki ya “petty cash” vitabuni na halisi.

FEDHA BENKI
O Kulinganisha alibaki ya benki kama ilivyo kwenye benki statementi na leja
kuu kwa tarehe husika
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Kukagua miamala ya benki statement na kubaini matumizi ya hundi za
fedha taslimu

Kuhakiki uwepo na taarifa ya ulinganisho wa benki (bank reconciliation)
kila mwezi ’

Kuhakiki vishina vya kitabu cha hundi na miamala kwenye benki statement.

Kujifunza na kujua namna mfumo laini (software) unavyofanya kazi
Mfumo umtambue walau mmoja wa wajumbe wa kamati ya usimamizi
Kuhakiki maingizo ya miamala kwa tarehe husika

Kuelewa namna ya kupata taarifa mbalimbali ndani ya mfumo

MIKOPO KWA WANACHAMA
Kulinganisha utaratibu halisi wa utoaji mikopo kama unaendana na sera ya mikopo:

Kujaza fomu ya maombi

Kamati ya Mikopo kujadili na kuandika mihutasari

Uwiano wa akiba na mkopo ’

Kuhakikisha Mikopo yote ina Dhamana

Ubora wa mikopo ya wajumbe wa Bodi na kama taratibu zilfuatwa.

» Hakiki orodha ya mikopo iliyopitishwa na kamati inalingana na leja ya
mwanachama na kwenye benki statement

= Angalia mwenendo wa marejesho ya mikopo na kushauri ipasavyo

» Angalia uwezo wa SACCOS kutoa mikopo kadiri ya mahitaji ya
wanachama na shauri ipasavyo

« Hakiki jumla ya bakaa za mikopo kati ya leja za wanachama na leja
kuu kwa tarehe husika

=  Pitia taarifa za mara kwa mara za mikopo na kujua ubora wa mikopo
na usahihi wa taarifa husika

«  Kokotoa Kiwianishi cha Mikopo iliyochelewa “portfolio at risk” (PAR)
hakipaswi kuzidi 5% na mikopo isiyo na ufanisi (NPL) isiwe zaidi ya
2% na shauri ipasavyo ama chukua hatua

2 .




MATUMZI
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= Kuhakikisha Matengo ya Kisheria juu ya Mikopo Mibaya yamefanywa

Jumla ya Mikopo yote kwa Viongozi haizidi 5% ya rasilimali za Chama
Mkopo kwa kila mwanachama hauzidi 10% ya mtaji tete

Kuna juhudi zimefanywa kufuatilia madeni chechefu

Sera ya Mikopo iko ndani ya wakati (Matukio mbalimbali yanayotokea
katika soko yamezingatiwa na kuingizwa kwenye Sera ya Mikopo).

Kuhakiki idhini ya matumizi yote na kama yameingizwa vitabuni
inavyotakiwa

Kuhakiki kama matumizi yaliyofanyika yalikuwa katika bajeti iliyopitishwa
na mkutano mkuu

linganisha matumizi yalifanyika na bajeti na kupata ufafanuzi wa matumizi
yaliyozidi bajeti

Hakiki mwenendo wa akiba ili kubaini ukuaji wake na hivyo kuimarika au
kutoimarika kwa LESA SACCOS Ltd kwani itategemea kwa kiasi kikubwa
mikopo toka nje kwa ajili ya kukopesha wanachama

Linganisha maingizo ya akiba kati ya payroll, leja ya wanachama na leja
kuu.

Hakiki utaratibu wa kupokea wanachama kulingana na masharti na sera
zilizopo

Hakiki kama daftari la wanachama linaandikwa
Hakiki ukamilifu wa kila fungu la hisa linalolipwa

Angalia mwenendo wa wanachama kujiunga na kujitoa ili kubaini ukuaji
wake ’

Hakiki utoaji wa vyeti vya hisa kwa wanachama ;



MAPATO
» Hakiki riba inayotozwa kama ni endelevu
» Hakiki usahihi na ukamilifu wa mapato yote ya chama
» Hakiki uingizaji vitabuni kulingana na taratibu za kihasibu.
MALI ZA KUDUMU
v Hakiki umiliki wa mali na uwepo wake na hali yake
v Hakiki usahihi wa thamani ya mali kama zilivyoandikwa vitabuni
v' Hakiki taratibu za ununuzi na uuzaji au ufutaji wa mali za kudumu kama
zinafuatwa .
v' Hakiki kama daftari la mali za kudumu linaandikwa na kuonesha vitu vyote
muhimu kama tarehe ya ununuzi, thamani, namba yake, mahala ilipo n.k
v" Hakiki uhesabuji wa mali mwisho wa mwaka
v" Hakiki ubora na matumizi ya mali kama zinatumika kwa utaratibu na kwa

majukumu ya ofisi.

VITEGA UCHUMI

» Hakiki umiliki wa vitega uchumi na uwepo kwa kuangalia hati ya umiliki
(share certificate) kutoka kulikowekezwa
~ Hakiki maamuzi ya manunuzi hayo kama yalifanywa na mkutano mkuu
» Hakiki usahihi na ukamilifu wake katika kuandikwa vitabuni
»  Hakiki umiliki wa wanachama katika vitega uchumi ’
MENGINEYO

*
.’.

Uwepo wa Sera toshelezi na zilizo ndani ya wakati



& Mchakato na mikataba ya ajira

< Hoja za ukaguzi wa ndani wa Benki Kuu ya Tanzania, Afisa Ushirika na
Kamati ya Usimamizi pamoja na Hoja za Wakaguzi wa nje (management &
financial reports) zimefanyiwa kazi

& Mandhali ya ofisi na unadhifu wa watendaji
< Huduma bora kwa mteja
< Mifumo ya kupokea na kushughulikia malalamiko ya Wanachama

< Viashiria mbalimbali vya ukuaji wa Chama .

SEHEMU YA SITA

6.0 TAARIFA YA UKAGUZI WA NDANI

6.1 Taarifa ya Ukaguzi wa Ndani ya Benki Kuu ya Tanzania na Maafisa
Ushirika Wakaguzi

Taarifa ya Benki Kuu ya Tanzania na au Maafisa Ushirika Wakaguzi itawasilishwa
Mkurugenzi wa Usimamizi wa Taasisi za Huduma Ndogo (Benki Kuu) ama kwa Mrajis na
maamuzi juu ya taarifa hiyo yataletwa kwenye Chama. Kabla ya Afisa wa Benki Kuu
ama Afisa Ushirika Mkaguzi hajawasilisha taarifa ya Ukaguzi kwenye Mamlaka husika,
anaweza kufanya kikao cha kutoka (exit meeting) na .Bodi na inapobidi Kamati ya
Usimamizi ili kuwajulisha matokeo ya Ukaguzi na ushauri unaotolewa. Kwa kufanya hivi,
Chama kitajua nini matokeo ya ukaguzi na kama kuna maeneo yana hoja zinahitaji
majibu Bodi itafanya hivyo ndani ya muda utakaokubalika katika Kikao hicho.

6.2 Taarifa ya Ukaguzi wa Ndani ya Mkaguzi wa Ndani

Mkaguzi wa Ndani atakuwa na mpango kazi wake wa ukaguzi wa ndani walau mara
moja kila robo mwaka na taarifa kuwasilishwa kwenye Bodi na nakala kwa Kamati ya
Usimamizi. Aidha, Kamati ya Usimamizi inaweza kumtumia Mkaguzi wa Ndani
kuwasaidia kufanya ukaguzi wa ndani kwenye maeneo yanayohitaji utaalam zaidi.



6.3 Taarifa ya Ukaguzi wa Ndani toka Kamati ya Usimamizi

Kamati ya Usimamizi ya LESA SACCOS Ltd inatakiwa kufanya ukaguzi wa ndani walau
mara moja kila robo mwaka.

Kamati ya Usimamizi ya LESA SACCOS Ltd inaweza kufarrya ukaguzi wa ndani yenyewe
au kumwagiza Mkaguzi wa ndani kufanya ukaguzi na au kwa idhini ya Bodi kuleta
mtalaam kutoka nje (hire) kufanya ukaguzi wa ndani, kwa namna y6yote ile taarifa
itakayopatikana itakuwa ni ya Kamati ya Usimamizi (the report will be adopted and
owned by the Supervisory Committee as if the internal audit was carried out by
themselves).

6.4 Mfano wa Taarifa ya Kamati ya Usimamizi kwenda Bodi

NEMBO YA CHAMA
JINA LA CHAMA

KUTOKA KWA:KAMATI YA USIMAMZI YA LESA SACCOS LTD

KWENDA KWA: MWENYEKITI WA BODI YA LESA SACCOS LTD
S.L.P 76833 KINONDONI, DAR ES SALAAM - TANZANIA

YAH: TAARIFA YA KAMATI YA USIMAMZI KATIKA KIPINDI CHA ROBO YA
......... YA MWAKA .............. KUISHIA TAREHE ...................

Tunapenda kuwasilisha taarifa ya Kamati ya Usimamizi ya LESA SACCOS Ltd katika
kipindi cha robo ya ........ ya mwaka kuishia tarehe .................

Ukaguzi wetu wa ndani ulifanyika kwa muda wa siku ....... kuanzia tarehe .......... Hadi
................ Na maeneo ambayo Kamati ya Usimamizi iliyapitia ni pamoja na yafuatayo:

(ii)
(iii)

Katika kupitia maeneo yaliyotajwa hapo juu, yafuatayo yalijitokeza:



S/N ENEO MAMBO YALIYOANGALIWA MATOKEO YA MAPENDEKEZO
TULILOPITIA UKAGUZI NA USHAURI WA
'KAMATI
2.1 | Kumbukumbu - Uandishi wa stakabadhi - Tulibaini tofauti| Bodi ifuatifie
zote za vitabu — . ya TZS. 90:000| tofauti hiyo na
na miamala ya|- Yandishi wa hati ya| - pa va | kuchukua  hatua
fedha taslimu na malipo na viambatanisho stakabadhi  na. | stahiki dhidi ya
benki vyake 2033 na | Mtendaji alihusika
maingizo katika
cashbook;
Stakabadhi  hio
imeandikwa TZS.
100,000 na
maingizo kwenye
cashbook  TZ5.
10,000
- Mfumo wa maljpo Malipo mengi | Bodi ipunguze
hufanywa kwa | kufanya malijpo kwa
fedha taslimu | fedha taslimu
ambayo ni hatari badaffa yake itumie
kwa Chama hu"d’. P
. uhamishaji wa
fedha
2.2 | Mikopo kwa | Mikopo kwa Viongozi Ubora wa Mikopo Tunawapang'reza
Viongozi na kwa Viongozi | Viongozi na
Wanachama unaridhisha ukiwa | kuwatia shime
Wengine ni PAR 3% waendelee kuishi
kwa mujibu  wa
Sheria,  Kanuni,
Masharti na Sera
Mikopo kwa Wanachama | Kuna Mikopo 8 ya | Tunashauri Mikopo
Wengine thamani ya Tsh. | hiyo ifutwe kwenye
11,290,000 jna | vitabu vya chama
umri wa zaidi yal| @ Bodi iendelee
sikis 365 kuifatilia
2.3 | Uwepo wa Sera | - Sera ya Fedha Haipo Tunashauri kuwa
toshelezi na - Sera ya Menejimenti Haipo Bodi waweke Sera
Zllizo nadani ya Rasilimali watu Haijpo zinazotosheleza
wakati - Sera ya Akiba Ipo lakini haiko vendeshaji wa
- Sera ya Mikopo ndani ya wakati Taasisi ya Fedha
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S/N ENEO MAMBO YALIYOANGALIWA MATOKEO YA MAPENDEKEZO
TULILOPITIA UKAGUZI NA USHAURI WA
KAMATI
- Sera ya Kodi Haipo kama Zzilivyo
- Sera ya Uwekezaji Haipo orodheshwa
- Sera ya Mafunzo hapa;,

2.4 | Ukamilifu wa - Uwepo wa Sera Chama hakina Sera | Tunashauri Bodi
udhibiti mzima mbalimbali toshelevu, hivyo ihakikishe sera
wa ndani - Mgawanyo wa majukumu | kuna hatari mbalimbali kama

- Maamuzi kufanywa kwa | maamuzi mengi Zilivyotajwa

mujibu wa Sera yakawa yakufikilika | kwenye 2.3

tulizojiwekea zinawekwa na
kutekelezwa

Tunawasilisha taarifa hii ili Bodi iweze kujadili na kufanyia kazi

Katibu K/U

Mjumbe K/U

Mwenyekiti K/U

Tarehe: oo

6.5 Mfano wa Taarifa ya Kamati ya Usimamizi kwenda kwenye Mkutano Mkuu

JINA LA CHAMA

KICHWA CHA HABARI: TAARIFA YA KAMATI YA USIMAMIZI KWENDA KATIKA
MKUTANO MKUU WA........... WA LESA SACCOS LTD ULIOFANYIKA TAREHE
UKUMBI WAL ..o WILAYANL. ...ccoviueien MKOA WA

Ndugu Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu,

Awali yoyote napenda kukupongeza kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu
huu na pia tunapenda kuchukua nafasi hii kuipongeza Bodi ya LESA SACCOS kwa
kuitisha Mkutano Mkuu huu kwa mujibu wa Sheria.

Aidha, napenda kuwashukuru na kuwapongeza Wanachama kwa kuhudhulia kwa wingi
katika Mkutano Mkuu huu, “Mungu atuongoze katika kusimamia Chama chetu kidumu
na kuwa endelevu”.




Kwa mujibu wa Kanuni ya 57 za Jumla za SACCOS, 2019 naomba kuwasilisha kwenu
taaria ya Kamati kama ifuatavyo: -

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 20.... Tulifanya ukaguzi wa ndani mara o Na
mara baada ya ukaguzi wetu tuliwasilisha taarifa kwenye Bodi kwa ajili ya utekelezaji.

Jedwali lifuatalo linaonesha maeneo ya utendaji tuliyopitia, maeneo yaliyokaguliwa,
matokeo yaliyopatikana pamoja na mapendekezo na ushauri kwa Bodi. Aidha, katika
taarifa hii tunawasilisha hali ya utekelezaji wa matokeo ya ukaguzi:-

S/N ENEO MAMBO MATOKEO | MAPENDEKEZO | UTEKELEZAJI
TULILOPITIA YALIYOANGALIWA YA NA USHAURI
. UKAGUZI | "WA KAMATI -
L S I R

Naomba kuawasilisha,
Imeandaliwa na Kusainiwa na:

Mwenyekiti K/U Mjumbe K/U Katibu K/U

Tarehe: ........ N——— T -



SEHEMU YA SABA

7.0 Uidhinishwaji wa Sera
Sera hii imetayarishwa na kupitishwa na Bodi ya LESA SACCOS LTD kwa

niaba ya wanachama kwa kibali cha Mrajis katika kikao chake kilichofanyika
tarehe 17 Julai 2020 na itaanza kutumika bqada ya kuidhinishwa na

kusajiliwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

Mwenyekiti eneja

e ———

R
TANZANIA Tut
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