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SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI -

LESA SACCOS LTD ilianzishwa kwa kuzingatia Sheria ya Vyama Vya
ushirika Na.20 ya mwaka 2003.Kwa malengo ya kupokea akiba na kutoa
Mikopo yenye masharti nafuu kwa wamanachama wake. Mkutano mkuu wa
wanachama ndicho chombo cha juu chenye mamlaka katika shughuli zote
za chama na kwa kuzingatia Sheria ya Vyama Vya ushirika Na. 6 ya mwaka
2013 kinatambua kuwa bodi ya chama ndio chombo pekee cha kuongoza
chama kwa kuzingatia ukasimishwaji wa madaraka hayo kupitia mkutano
mkuu wa wanachama.

Kifungu Na.52 cha Sheria ya Vyama Vya Ushirika kinaenda mbali zaidi na
kutoa nafasi kwa bodi kuandaa miongozo mbalimbali ya kusimamia chama
na miongoni mwa miongozo iliyotajwa ni pamoja na sera ya menejimenti
ya ukwasi,mali na dhima. ’

Chama vya Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS) huanzishwa ili
kuwawezesha wanachama wake kupata huduma za kifedha kwa gharama
nafuu na kwa ukaribu zaidi katika mazingira yaliyo rafiki zaidi. Wanachama
wanaweka fedha zao wakiwa na uhakika wa kupata huduma mara
wanapohitaji. Huduma zinazotolewa na chama ni pamoja na kununua hisa
za uanachama, kuweka akiba na kutoa mikopo kwa wanachama kulingana
na Sera za Mikopo za chama. Ili chama kiweze kutoa huduma hizo
kinatakiwa kuwa na fedha za kutosha za kukiwezesha chama kulipia
gharama mbalimbali kama vile malipo ya mishahara ya watendaji, ada za

kisheria na gharama nyingine za uendeshaji.
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Katika kuwezesha LESA SACCOS LTD kutimiza wajibu huu, Sheria ya
Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013, Sheria ya Huduma Ndogo za

Fedha Na. 10 ya Mwaka 2018 na Kanuni za huduma ndogo za fedha
(SACCOS) za mwaka 2019 inazitaka SACCOS kuwa na Sera ya Usimamizi
wa Ukwasi, Mali na Dhima. Mantiki ya kuwa na sera hii ni kuiwezesha
SACCOS kujenga uwezo wa kutoa huduma kwa wanachama wake bila
kusababisha usumbufu kwa mwanachama husika, pamoja na kujenga
uwezo wa kulipia gharama mbalimbali za uendeshaji kwa wakati.

Kupitia sera ya ukwasi, LESA SACCOS LTD inaweka utaratibu wa kutambua
mahitaji ya fedha ya muda mfupi na muda mrefu, kupanga mtiririko wa
fedha utakaoendana na mahitaji yake, kufanya tathmini ya mara kwa mara
ya mfumo wa ukwasishaji na kuwa na mpango mbadala wa dharura wa

kupata fedha kuziba pengo la upungufu wa ukwasi ndani ya SACCOS.

Sera hii itatumika sanjari na sera nyingine za LESA SACCOS LTD hasa Sera
ya Akiba na Mikopo na ukusanyaji wa madeni chechefu pamoja na Kanuni
za Fedha na Uhasibu.

Kutokana na umuhimu wa Sera hii katika uendeshaji na utoaji wa huduma
kwa wanachama wa LESA SACCOS LTD, viongozi na watendaji wa LESA

SACCOS LTD wanao wajibu wa kuitekeleza sera hii.

1.2 MADHUMUNI NA MANUFAA YA SERA

Madhumuni ya Sera Yya Menejimenti ya Ukwasi, Mali na Dhima ni
kukiwezesha chama kuwa na mfumo thabiti wa kusimamia mali na dhima
sa chama wakati wote ikiwa ni pamoja na kuchukua hatua zinazostahili

kwa wakati ili kukabiliana na mahitaji ya ukwasi yanayojitokeza.
4




Sera hii inakusudia kuhakikisha kuwa chama hakipati shida katika kutoa

huduma kutokana na ukosefu wa ukwasi na pia kuhakikisha kuwa chama
hakiwi na ukwasi zaidi. Kushindwa kwa chama kutimiza wajibu wake kwa
sababu ya ukosefu wa ukwasi wa kutosha, kutapelekea wanachama

kupunguza imani na chama. Hivyo ni vizuri chama kuwa na ukwasi sahihi.

Uwepo na matumizi ya sera hii itawezesha chama kuwa na:-
a) Kuanzisha mfumo wa kugharimia mahitaji ya ukwasi kwa mujibu
wa Sheria na Kanuni. _
b) Kuweka mfumo wa kusimamia upatikanaji wa fedha na tahadhari
dhidi ya upungufu wa ukwasi; ’
c) Kuweka mfumo wa kupima, kutambua na kutathimini mahitaji ya
ukwasi wakati wote;
d) Kuweka vigezo vya kuwasilisha matokeo ya upimaji wa mabhitaji ya
ukwasi;
e) Kuweka mwongozo wa kusimamia mahitaji ya ukwasi wa SACCOS
f) Kubainisha shughuli mahususi za upatikanaji wa fedha na mahitaji
ya ukwasishaji;
g) Kuandaa mfumo wa dharura wa kupata fedha kukabili mahitaji ya
ukwasishaiji.

Kwa ujumla madhumuni makuu ya Sera hii ya Ukwasi, Mali. na Dhima ni
kukiwezesha chama kudhibiti na kusimamia maeneo yote yanayohusika na
ujenzi wa mtaji kwa upande mmoja na vyanzo vyote wvya mali
iliyotengeneza mtaji kwa upande mwingine. Utambuzi wa majanga
yanayoweza kuathiri ukuaji wa shughuli za kiuchumi za chama na Udhibiti
wa majanga hayo ili yasiathiri matokeo ya uendeshaji wa chama kifedha.
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H E E B EEEEENMENEEENDB.

Manufaa ya Ukwasishaji kwenye Chama ni mengi ikiwa ni pamoja na
yafuatayo:-

I.  Kusimamia na kufuatilia miamala yote ya fedha zinazoingia
kwenye chama kwa kila kipindi.

ii. Kupunguza gharama za kuhifadhi fedha zisizohitajika kwenye
matumizi ya wakati huo.

li.  Kuwezesha utoshelevu wa mahitaji ya chini ya hifadhi ya fedha na
ukwasi mwingine unaohitajika kwa wakati.

iv.  Kuepusha gharama za nyongeza zinazotokana na mikopo ya
haraka na ukwasi wa kulazimishwa na Taasisi za kifedha
Zinazokitumia chama kama njia rahisi ya biashara ya fedha kwa

njia ya mikopo.
SEHEMU YA PILI

2.0 MENEJIMENTI YA UKWASI, MALI NA DHIMA KATIKA CHAMA

2.1 Watu wanaowajibika na usimamizi wa Ul.<wasi, Mali na Dhima za
Chama ’
Mtu atakeyehusika na usimamizi wa ukwasi katika chama atakuwa ni
Meneja wa chama kwa niaba ya Bodi ya chama na endapo hatakuwepo
chamani jukumu hilo litakaimishwa kwa Mhasibu wa chama. Meneja
atakuwa na majukumu yafuatayo;
i. Atapaswa kuhakikisha kuwa Sera ya menejimenti ya Ukwasi, Mali

na Dhima inawasilishwa na kuzingatiwa na wanachama wote.



ii.  Kuhakikisha Bodi ya chama inaarifiwa kuhusu hali ya ukwasi wa
chama kila mara.

lii.  Atawajibika katika kudhibiti hatari za ukwasi (liquidity risks).

Iv. Kuhakikisha kuwa chama kinaweka sera‘na taratibu rafiki ambazo
zitatumika kufanya tathmini ya kiwango cha ukwasi 'katika Kipindi
fulani.

V. Kuhakikisha kuwa chama kinakuwa na mfumo wa taarifa ambao
utatumika kupima, kufuatilia na kutoa taarifa ya hali ya ukwasi
kwa wakati.

Vi.  Kuhakikisha kuwa chama kinakuwa na mpango wa dharura wa
ukwasi.

vii.  Kuhakikisha kuwa chama kinakuwa na mfumo mzuri wa udhibiti
wa ndani ambao utajumuisha kufanya tathmini ya hali ya ukwasi
mara kwa mara.

2.2 Viwianishi vinavyotumika kupima Ukwasi, Mali na Dhima

Uchambuzi wa mahitaji ya ukwasi utafanywa na Meneja wa chama kwa
kuzingatia bajeti/mahitaji ya fedha taslimu na taarifa ya mtiririko wa fedha.
Viwianishi kama vile “Current ratio”, “Quick ratio” na “Cash ratio”
zitatumika kupima kiwango cha juu cha ukwasi Kinachohitajika. Uchambuzi
wa mabhitaji ya ukwasi utafanywa kwa kuzingatia Sheria ya Huduma Ndogo
za Fedha Na. 10 za mwaka 2018 na kanuni zake.

. Kufanya uchambuzi wa viwianishi kama vilivyoainishwa katika Sheria

ya Huduma Ndogo za Fedha Na. 10 za mwaka 2018 na kanuni zake.



[ SN | KIWIANISHI KIWANGO
| (STD)

L
‘1 |Vitega uchumi vya muda mfupi + |15 — 20%

| Mali — dhima ya muda mfupi / Akiba
' na Amana za wanachama

il Mikopo Halisi / Jumla ya mali zote. | 70 — 80%

3 | Akiba + Amana/Jumla ya mali 70 - 80%
4 Mikopo toka nje/ Jumla ya mali zote | 25% au pungufu
|5 Mali zisizozalisha/Jumla ya mali 5% - 10%

ii.  Kufuatilia tathimini ya maoteo ya mtiririko wa fedha na kuyafanyia
uhakiki wa uhalisia kila mwezi.

2.3 Njia zitakazotumika kusimamia Ukwasi, Mali na Dhima za Chama
Bodi ya chama itatumia njia zifuatazo katika kusimamia ukwasi, mali na
dhima za chama;

. Menejimenti wa ukwasi, Mali na Dhima katika chama itakuwa
chini ya Bodi ya chama na kamati zake na kutoa taarifa kwenye
mkutano mkuu wa wanachama juu ya mwenendo mzima wa
menejimenti ya ukwasi, mali na dhima kwa maslahi mapana ya
wanachama.

li.  LESA SACCOS itahakikisha kwamba wakati wote kunakuwepo na
ukwasi usiopungua Tshs 20,000,000/= nje ya matengo ya mikopo
mibaya kwa ajili ya mahitaji ya wanachama yatakayojitokeza
wakati wowote na pia kiwango hiki kinaweza kubadilika kutokana
na ukuaji wa Chama.
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Vi.

Vii.

viii.

Mwanachama yoyote wa LESA SACCOS atakopeshwa kuanzia Tshs
100,000/= hadi Tshs 100,000,000/= kwa mkopo mmoja wa
maendeleo na Tsh. 100,000 hadi Tsh. 10,000,000 kwa mkopo wa
dharura na Tsh. 100,000 hadi Tsh.2,000,000 kama mkopo wa
chapchap kwa kuzingatia sera ya mikopo na vigezo vingine
muhimu katika ukopeshaji wa fedha.

LESA SACCOS itafanya udhibiti wa Ukwasi, Mali na Dhima zake
kwa kutumia uwiano ulioidhinishwa na Baraza la Vyama vya Akiba
na Mikopo Duniani (WOCCU) kwa lengo la kupima ufanisi wa
fedha na tathmini ya uendeshaji wa chama.Management ya
chama itataoa taarifa kwa Bodi ya chama kila robo mwaka juu ya
mwenendo wa hali halisi ya Ukwasi, Mali na Dhima za chama kwa
Kuzingatia “PEARLS Ratios” zilizotolewa na Baraza la Vyama vya
Ushirika vya Akiba na Mikopo Dunia na kutoa tafsiri sahihi katika
vikao vya Bodi ili iweze kufanya maamuzi stahiki wakati kwa
maslai mapana ya Chama na Wanachama kwa ujumla.

LESA SACCOS LTD itakuwa na mali zinazobadilika kirahisi kuwa
fedha taslimu (liquidity Assets) kwa uwiano usiopungua 15% ya
jumia ya dhima za muda mfupi

Menejimenti itafanya upembuzi wa kina mara kwa mara kuhusu
usimamizi wa Ukwasi, mali na Dhima na kutoa taarifa kwa Bodi
ya chama ili waweze kutoa maamuzi sahihi ya kifedha na
uwekezaji katika chama.

LESA SACCOS LTD itaweka malengo ya uwekezaji ambayo
yataendana na mahitaji ya ukwasi wa chama.

Kufuatilia tofauti ya riba ya akiba na riba ya mikopo ili kuweka
kiwango cha riba kitakachokidhi mabhitaji ya chama.

LESA SACCOS LTD imeweka kiwango cha juu cha Tsﬁ.300,000,000

kwenye ukomo wa kukopa kutoka taasisi nyingine za kifedha.



X. LESA SACCOS LTD imeweka utaratibu wa Kufanya tathmini ya
madeni kila mwaka na kuangalia kama chama kinakidhi mahitaji

ya muda mfupi.

2.4 Kiwango cha juu na chini cha fedha taslimu

Fedha taslimu na amana za muda mrefu hazitakuwa chini ya kiwango
kinachotakiwa kwa mujibu wa sheria na hazitakuwa zaidi ya kiwango
kinachohitajika kama kitakavyowekwa na Bodi. "Hivyo kiwango cha chini
cha fedha taslimu kitakuwa Tsh.100,000 na kiwango cha Juu kitakuwa
Tsh.650,000 kama kitakavyofanyiwa mapitio kila baada ya mwaka

kutegemea na ukuwaji wa chama.
2.5 Kiwango cha juu cha fedha taslimu kwenye kasiki

Chama kitakuwa na kiasi cha fedha taslimu Tsh.650,000 “Petty Cash”
kwenye kasiki kwa kwa ajili ya matumizi madogo madogo ya dharura.
Katika kukinga majanga ya fedha taslimu, Chama kitaweka bima ya fedha
ikiwa pamoja na udhibiti thabiti wa matumizi na kuhakikisha fedha husika

zinatunzwa kwa usalama wa hali ya juu.

2.6 Utaratibu wa utoaji wa taarifa ya hali ya ukwasi

Menejimenti ya chama itataoa taarifa ya hali ya ukwasi kwa Bodi ya chama
kila robo mwaka juu ya mwenendo wa hali halisi ya Ukwasi, Mali na Dhima
za chama kwa kuzingatia uwiano (ratios) zilizowekwa kwa kuzingatia sheria
na kutoa tafsiri sahihi katika vikao vya Bodi ili iweze kufanya maamuzi
stahihi.
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2.7 Utaratibu wa mara kwa mara wa kuchambua Ukwasi, Mali na Dhima

Chama kitafanya tathmini ya bakaa ya mwezi ya amana na madeni yake

kila mwisho wa mwezi ili kuchambua mabhitaji ya ukwasi wa chama.

SEHEMU YA TATU

3.0 MAHITAIJI YA UKWASI

Mahitaji ya ukwasi katika LESA SACCOS utazingatia masuala yafuatayo;

LESA SACCOS LTD itachambua mahitaji ya ukwasi kwa muda
usiopungua mwezi mmoja kwa hatua za muda mfupi (short term
measure) ili kuhakikisha ukwasi/fedha zinazotosheleza kwa muda

husika kwa ajili ya kutoa huduma ya mikopo kwa wanachama.

LESA SACCOS LTD itachambua mahitaji ya ukwasi kwa muda
usiopungua miezi kumi na mbili kwa hatua za muda mrefu (long-
term  measure) ili kuhakikisha kwamba ukwasi/fedha zinakuwepo

L4

wakati wote kwa ajili ya kukopesha wanachama.

LESA SACCOS LTD itaweka mpango wa dharura wa kunusuru hali
mbaya ya ukwasi itakayojitokeza. Katika kuweka mpango wa

dharura chama kitapaswa kuzingatia mambo yafuatayo;

a) Kufanya upembuzi wa kina wa wanachama wanaotarajia
kukopa na kufanya usimamizi wa karibu katika ukusanyaji
wa mikopo na riba yake. Aidha chama kitatoa mikopo kwa

kiwango cha kati kwa wanachama wengi Zaidi wenye
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maombi ya mikopo midogo midogo, na ile mikubwa
itafikiriwa baada ya kutathmini hali ya ukwasi.

b) Kuwekeza kwenye mali zinazobadilishika kwa urahisi kuwa
fedha taslimu, mfano kununua Hisa kwenye makampuni
yaliyosajiliwa na soko la hisa la Dar-es-salaam (DSE) na
kuwekeza kwenye dhamana za serikali, Amana za Serikali
zinazohamishika (treasury bills) .

c) Kuwekeza katika amana za muda mfupi kama vile amana za
muda maalum (FDR) za miezi 3, miezi 6 miezi 9 au miezi
12 kwa lengo la kukidhi mahitaji ya wanachama wakati wote
kama sera ya uwekezaji inavyoelekeza.
iv). LESA SACCOS itapitia na kusimamia muundo wa hali halisia ya mali
na dhima ili kudhibiti hatari ya riba (interest rate Risks) zinazoweza
kujitokeza.

SEHEMU YA NNE :

4.0 UKOPAJI KUTOKA NJE

Chama kinaweza kukopa kutoka nje (Taasisi nyingine za fedha) ili kukidhi
mahitaji ya fedha kwa ajili ya kukopesha wanachama wake. Chama
kitapaswa kuzingatia mambo yafuatayo wakati wa kukopa kutoka taasisi
nyingine za fedha;

i.  Endapo LESA SACCOS italazimika kukopa fedha kutoka kwenye
taasisi nyingine za kifedha, itakopa kiwango kisichozidi 25% ya
mali zote za chama (25% of total Assets).

ii.  Kupitia Mkutano Mkuu wa Chama wa mwaka wakati wote LESA
SACCOS itaweka kiwango cha juu kabisa cha fedha cha kukopwa
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nje (na taasisi nyingine za kifedha au benki) kulingana na mahitaji
ya wanachama. Baada ya mkutano huo kupitisha kiwango hicho
na Mrajis wa Vyama vya Ushirika atajiridhisha na kuidhinisha
kutoa hati ya ukomo wa madeni baada ya kufanya upembuzi wa
kutosha katika maombi hayo kama inavyoelekezwa na Sheria na
Kanuni.

iii. ~ LESA SACCOS itaweka mpango madhubuti wa maandishi wa jinsi
ya kupunguza kukopa mikopo nje “reduction of external
borrowings plan” kwa kiwango kisichozidi 25% ya mali zote za
chama ndani ya miaka mitano.

SEHEMU YA TANO

5.0 MAJUKUMU YA BODI YA CHAMA -

Ili chama kiweze kufikia malengo yake makuu ambayo ni kutoa huduma ya
mikopo kwa wanachama wake, Bodi ya chama inapaswa kuhakikisha kuwa
sera hii inatekelezwa ipasavyo. Bodi ya chama itakuwa na majukumu
yafuatayo;

i. Kuipitia na kuifanyia marekebisho sera hii kulingana na mahitaji ya
chama kwa kuzingatia Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha Na. 10
ya mwaka 2018 na kanuni zake.

li.  Kuhakikisha kuwa sera hii ya Menejimenti ya Ukwasi, Mali na
Dhima inaendana na sera nyingine za chama.

iii.  Kuisimamia Menejimenti ya chama katika utekelezaji wa sera hii.
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SEHEMU YA SITA

6.0 MPANGO WA DHARURA WA UKWASISHAII

LESA SACCOS LTD itaandaa mpango wa dharura wa kupata fedha ili
kukabili upungufu wa fedha utakaojitokeza. Mpango utazingatia mahitaji ya
kisheria ya kupata hati ya ukomo wa madeni na makubaliano ya muda
mrefu baina ya LESA SACCOS LTD na taasisi za fedha. Utakuwa ni wajibu
wa Menejimenti kuandaa mpango huo na kuuwasilisha kwa Bodi na
kuufanyia marejeo mara kwa mara kila mwaka. Aidha, chama kitatakiwa
kuwasilisha mpango wa dharura wa ukwasishaji Tume ya Maendeleo ya
Ushirika.

6.1 Malengo ya mpango wa dharura wa ukwasishaji

i. Lengo kubwa la mpango wa dharura wa ukwasishaji ni kulinda fedha
za wanachama na wadai mbalimbali na kukiwezesha chama kutoa
huduma kwa wanachama wake bila kutetereka.

ii. Kuweka mwongozo ambao utaainisha na kusimamia njia bora za
kuimarisha ukwasi wa chama pindi chama kitakapokabiliwa na
changamoto za ukwasi. '

iii. LESA SACCOS LTD itahifadhi (retain) angalau asilimia kumi na tano
(15%) kama fedha kichele kutoka kwenye Akiba na Hisa za Hiari za
Wanachama kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya Ukwasi ya haraka katika

utoaji wa Mikopo.
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iv.  Kiwango cha mawekezo ya fedha za Akiba na Amana za Wanachama

katika Taasisi moja ya kifedha hakitazidi asilimia ishirini na tano

(25%) ya Mtaji tete wa Chama kwa tarehe ya Mizania.

Meneja wa chama atakuwa na jukumu la kuandaa mpango wa dharura wa

ukwasishaji na kuuwasilisha kwa Bodi ya chama. )

SEHEMU YA SABA

7.0 Uidhinishwaji wa Sera
Sera hii imetayarishwa na kupitishwa na Bodi ya LESA SACCOS LTD kwa

niaba ya wanachama kwa kibali cha Mrajis katika kikao chake kilichofanyika
tarehe 17 Julai 2020 na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na

kusajilj rajis wa Vyama vya Ushirika.

.......................

Mwenyekiti
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