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1.1 UTANGULIZI

LESA SACCOS LTD ilianzishwa kwa kuzingatia Sheria ya Vyama Vya
ushirika Na.20 ya mwaka 2003.Kwa malengo ya kupokea akiba na
kutoa Mikopo yenye masharti nafuu kwa wamanachama wake.
Mkutano mkuu wa wanachama ndicho chombo cha juu chenye
mamlaka katika shughuli zote za chama na kwa kuzingatia Sheria ya
Vyama Vya ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 kinatambua kuwa bodi ya
chama ndio chombo pekee cha kuongoza chama kwa kuzingatia
ukasimishwaji wa madaraka hayo kupitia mkutano mkuu wa
wanachama.

Kifungu Na.52 cha Sheria ya Vyama Vya Ushirika kinaenda mbali zaidi
na kutoa nafasi kwa bodi kuandaa miongozo mbalimbali ya kusimamia
chama na miongoni mwa miongozo iliyotajwa ni pamoja na sera ya
mikopo.

Sera ya Utoaji, ukusanyaji na ufutaji wa mikopo ya LESA SACCOS LTD
ni mwongozo uliowekwa na chama kwa ajili ya kusimamia namna ya
utoaji wa mikopo ndani ya chama na ni ramani ya chama inayoonesha
namna ya kutoa mikopo kwa wanachama wake. Taratibu hizi za
mikopo zimetungwa kwa kuzingatia misingi ya kanuni za utendaji bora
wa chama na lazima zifuatwe na zitumike katika shughuli zote za
utoaji mikopo kwa wanachama.

Sera hii itazingatia matakwa ya Sheria ya Sheria ya vyama vya
ushirika Na.6 ya mwaka 2013, Kanuni za vyama vya ushirika za
mwaka 2015 pamoja na Sheria ya Huduma ndogo za fedha Na.10 ya
mwaka 2018 na Kanuni za Huduma ndogo za fedha za mwaka 2019.
Sera hii imejumuisha Maeneo yote muhimu yanayopaswa kuzingatiwa
katika usimamizi wa mikopo ikiwa ni pmoja na utoaji wa mikopo,
Ukusanyaji wa Mikop, Ufutaji wa Mikopo, Dhamana za mkopo,
taratibu za kuuza dhamana, bima ya mikopo, kama zinavyoelekezwa
katika Kanuni ya 28-43 ya Kanuni ya huduma ndogo za fedha za
mwaka 2019.

Sera hii imejumuisha Sehemu kumi na tatu. Sehemu ya kwanza ni
utangulizi, sehemu ya pili ni utoaji wa mikopo na taarifa ya kukataliwa
kupewa mkopo, sehemu ya tatu ni gharama za mkopo, sehemu ya nne
ni bima ya mkopo, sehemu ya tano ni muda kikomo wa marejesho ya
mkopo, sehemu ya sita ni vyanzo vya kukopesha na ukomo wa

ukopeshaji, sehemu ya saba ni uidhinishaji wa maombi ya mkopo na
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urejeshaji wa mkopo, sehemu ya nane ni ukokotoaji na uainishaji wa
mikopo iliyocheleweshwa, sehemu ya tisa usitishaji wa mapato tarajiwa
wa marekebisho ya mkopo, sehemu ya kumi ni madeni, matengo na
usimamishaji wa mikopo kwa muda, sehemu ya kumi na moja ni
ukusanyaji wa madeni, sehemu ya kumi na mbili ni ufutaji wa mkepo
na uazaji wa dhamana na sehemu ya kumi na tatu ni muda wa rehema

katika kulipa mkopo.

Sera hii imeandaliwa kwa kuzingatia sharti Na. la masharti ya chama,
pamoja na mambo mengine sera hii itapitiwa mara kwa mara ili kuona
kama kunahitaji la kufanya maboresho na bodi itakuwa na jukumu la
kuwasilisha maoni na mapendekezo katika maeneo watakayoona
yanafaa kwa lengo kuridhiwa na mkutano mkuu kabla ya kufanya

maboresho.

1.2 MADHUMUNI YA SERA YA MIKOPO

(a) Kuweka misingi na kanuni bora za utoaji mikopo.

(b) Kuepusha migongano isiyo ya lazima katika kutoa mikopo.

(c) Kupunguza hatari ya mikopo mibaya.

(d) Kujenga imani kwa taasisi za ndani na nje, wanachama na
wananchi kwa ujumla.

(e) Kuiwezesha Bodi katika usimamizi wa mikopo.

(f) Kutekeleza kwa vitendo Sheria ya Huduma ndogo za fedha
Na.10 ya mwaka 2018 na Kanuni za Huduma ndogo za fedha za
mwaka 2019.

1.3 WALENGWA WA SERA YA MIKOPO

Walengwa wa sera hii ni wanachama wale wote watakaokuwa
wakihusika na mikopo kwa namna moja ama nyingine ikiwa ni
pamoja na waombaji, wapitiaji, waidhinishaji, na wasimamiaji wa
mikopo ya LESA SACCOS LTD. Pamoja na wengine watakaohusika
na sera hii kwa namna moja ama nyingine, sera itawahusu moja
kwa moja wafuatao: -

(1) Wanachama, viongozi wa Bodi na Kamati ya Usimamizi.

(2) Watendaiji.
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(3) Wasimamizi wa Sheria za Ushirika (wakati wote huhakiki
uhalisia wa utoaji huduma za mikopo kama unaendana na
taratibu zilizokubaliwa ndani ya Sera hii).

1.4 WADAU WA NDANI

(i) Wanachama ndio walengwa wakuu wa Sera hii kwa kuwa
ndio wakopaji

(i) Watendaji — Hawa ni wataalamu wa kuchanganua na
kutathmini mikopo inayoombwa na inayotolewa.

(iii) Wajumbe wa bodi, Kamati ya usimamizi — watahusika katika
kusimamia na kuhakikisha kuwa taratibu zote za Sera
zinafuatwa.

1.5 WADAU WA NIJE

i) Wakaguzi wa nje — Watatumia Sera hii wakati wa ukaguzi.

i) Maafisa ushirika — Ni washauri katika utekelezaji wa sera hii
kama wawakilishi wa Serikali.

iii) Taasisi za Kifedha na wakopeshaji wengine — Watatumia sera
hii wakati wa kutoa huduma ya mikopo chamani.

iv) Mrajis wa Vyama vya Ushirika — anahusika na kuidhinisha
sera hii na kusimamia utekelezaji wake.

v) Makampuni ya kuchakata taarifa za wakopaji

vi) Waajiri

vii) Benki kuu ya Tanzania

viii) Wadau wengine

1.6 MISINGI YA SERA

Katika kuandaa sera hii, mambo yafuatayo yatazingatiwa, pamoja
na hali halisi ya mfumo wa uchumi: -

(a) Sheria ya vyama vya Ushirika ya mwaka 2013, na kanuni
zake za mwaka 2015, Sheria ya huduma ndogo za fedha na
kanuni zake.

(b) Masharti ya Chama;

(c) Sheria za kazi;

(d) Sheria ya ardhi na makazi;
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(e) Sheria, taratibu na kanuni za utumishi

1.7 UPEMBUZI WA MIKOPO YA LESA SACCOS LTD

Katika taratibu za ukopeshaji wa Mikopo ya LESA SACCOS Ltd,
Misingi ifuatayo itazingatiwa.

4 7 41 TADTA A A DATT
1.7.1 TABIA YA MKOPAJI

Tabia ya mkopaji lazima itathiminiwe kulingana na ubora wake
binafsi na kumbukumbu zake za mikopo. Wanachama, Kamati ya
Usimamizi. Kamati ya mikopo au kiongozi yeyote wa chama
anayemfahamu mkopaji anaweza kufanya tathimini ya tabia yake
katika kurejesha mikopo. Dhamana kubwa iliyopita kiwango cha
mkopo isiwe kigezo cha kumpa mkopo mwanachama aliye na
tabia mbaya. Wakopaji wapya watatathiminiwa kwa kuzingatia
uwezo wao wa marejesho na tabia katika jamii na mahusiano
kazini.

Hali itazingatia mambo ya nje yanayoathiri mkopo wa mwombaji;-
(i)  Hali ya uchumi wa nchi.

(i) Thamani ya pesa.

(iii) Sheria za nchi.

(iv) Hali ya soko la biashara inayoombewa mkopo.

(v) Hali ya soko la ajira.

(vi) Upatikanaji wa fedha.

1.7.3 UWEZO NA MTIRIRIKO WA FEDHA
Uwezo wa kurejesha ndio kitu cha kwanza cha kuangalia katika
kutathimini mkopo. Hii ni kanuni muhimu sana katika
kuchanganua mkopo.

1.7.4 DHAMANA
Kwa mujibu wa Kanuni ya 33(1) ya huduma ndogo za fecha,
sharti kila mkopo uwe umedhaminiwa kikamilifu. Hivyo
kutawekwa mfumo wa dhamana ambayo Mwanachama lazima
aweke ili kutimiza vigezo vya kupatiwa mkopo. Thamani ya
dhamana lazima iwe zaidi ya 100% ya thamani ya mkopo
anaoombwa.
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1.7.5 KINGA DHIDI YA MAJANGA

Mikopo inasongwa na majanga mbalimbali ikiwemo kifo,
ulemavu wa kudumu, kufukuzwa ama kupunguza kazini, kufa
kwa biashara kutokana na sababu mbalimbai n.k. Hivyo, ili
Chama kijihakikishie kiko salama lazima kuwe na kinga thabiti
dhidi ya majanga yoyote yatokanayo na mkopo. Kinga hiyo kwa
kiwango kikubwa itakuwa katika mfumo wa Bima ya Mikopo na
dhamana zake rejea sera ya majanga.

1.8 SIFA ZA JUMLA MWANACHAMA KUPATA MKOPO

Ili kuweka mazingira mazuri ya kuhakikisha mikopo inatolewa baadhi ya
mambo  yafuatayo yatazingatiwa kabla mwanachama hajapatiwa
mkopo ambapo mwanachama ni lazima awe na sifa zifuatazo;

(a) Awe mwanachama hai wa LESA SACCOS LTD anayechangia
Akiba yake isiyopungua Tsh.60,000 kila baada ya wiki mbili,
Mwenye Hisa angalau 100 zenye thamani ya Tshs.1,000,000
na zinazobaki atazikamilisha ndani ya kipindi cha miezi ishirini
nan ne (24) kama inavyoelekezwa na sera ya uhamaishaji
uwekaji akiba amana na hisa.

(b) Awe ametimiza miezi mitatu chamani tangu kujiunga kabla
ya kuomba huduma ya mkopo chamani.

(c) Asiwe na mkopo alioshindwa kulipa wakati wa kuomba
mkopo mwingine.

(d) Asiwe na mkopo alioshindwa kulipa kutoka taasisi nyingine.

(e) Awe na historia nzuri chamani katika urejeshaji wa mikopo
yake.

(f) Awe mshiriki mzuri kwenye shughuli za chama.

(g) Awe na dhamana toshelevu, mdhamini na wadhamini ikiwa
akiba zake, hisa za hiyari na amana hazijitoshelezi kudhamini
mkopo anaomba.

Pamoja na sifa zilizoainishwa katika sehemu hii pia mambo
yafuatayo yatazingatiwa kama sifa ya mwanchama kuweza
kupatiwa mkopo




AKIBA NA HISA

Akiba na hisa za mwanachama zilizowekwa chamani zitazingatiwa na
kuwa kigezo muhimu cha kutoa mkopo kwa mwanachama na ikiwa
mwanchama hajatimiza sharti la kuwa na hisa na kuweka akiba kama
taratibu zinavyoelekeza katika sera ya uhamasihaji wa uwekaji akiba na
hisa anaweza kukosa sifa ya kupata mkopo.

TABIA (CHARACTER)

Tabia ya mkopaji itathiminiwa kikamilifu kulingana na kumbukumbu
zake za ukopaji na urejeshaji wa mikopo yake. Wanachama, Kamati ya
Usimamizi, Kamati ya mikopo au kiongozi yeyote wa chama anayeweza
kuwa sehemu ya kujua tabia ya mkopaji na anaweza kutoa maoni juu
ya mkopaji husika.

Dhamana kubwa iliyopita kiwango cha mkopo haitakuwa kigezo cha
kumpa mkopo mwanachama aliye na tabia au historia mbaya katika
ukopaiji na urejeshaji wa mikopo.

Wakopaji wapya watatathiminiwa kwa kuzingatia uwezo wao wa
kufanya marejesho.

HALI (CONDITION)

Hali ya utoaji wa mkopo kwa mwanachama itazingatia mambo ya nje
yanayoathiri mkopo wa mwombaji ikiwa ni pamoja na

i. Hali ya uchumi wa nchi
ii. Thamaniya pesa
ii. Hali ya soko la biashara inayoombewa mkopo

iv. Hali ya soko la kazi/ajira
v. Mambo mengine yanayoathiri hali ya urejeshaji mkopo.



UWEZO WA MTIRIRIKO WA KIFEDHA

Uwezo wa kurejesha mkopo ndio kitu cha kwanza na cha msingi cha
kuangalia katika kutathimini uwezo wa mwanachama kurejesha mkopo
anaoomba kwa kutegemea shughuli za kiuchumi

DHAMANA YA MKOPO (COLLATERAL)

Dhamana itakayowekwa/zitakazowekwa na mwanachama wakati wa
kuomba mkopo zitatakiwa kuwa na thamani zaidi ya kiwango cha
mkopo utakaocombwa. Aidha, tathmini halisi ya thamani ya dhamana
itakayowekwa na wanachama itatakiwa kutathiminiwa vizuri kabla ya
kuwekwa kwenye dhamana ya mkopo kwa gharama ya mkopaji.
(Mthaminishaji anayetambuliwa na serikali).

1.8.1 AINA YA MIKOPO INAYOTOLEWA NA CHAMA
LESA SACCOS LTD ina aina NNE (4) za Mikopo yenye malengo
mbalimbali kama ifuatavyo:

1.8.2Mkopo wa chap chap (Express Loan)

(a) Kiwango cha chini ni Shilingi 50,000/= (Elfu Hamsini) na
kiwango cha juu ni Shilingi 2,000,000/=(Millioni mbili tu).
(b) Hutolewa kipindi chochote ili mradi pawepo na fedha katika
chama. Si lazima zisubiri kikao cha kamati ya mikopo bali
inaweza kuidhinishwa na Afisa Mikopo na Meneja na kutoa
taarifa kwenye kikao cha Kamati ya Mikopo na Bodi
kinachofuata.
(c)Mwanachama anaweza kukopa mkopo wa chap chap hata
kama ana mikopo mingine ya aina nyingine ili mradi tu awe

na uwezo wa kulipa.
(d) Mkopo huu unatolewa ndani ya siku moja.
(e) Marejesho ya mkopo huu yatafayika ndani ya miezi mitatu
(mwezi wa tatu baada ya kupokea mkopo) na yatafanyika

kwa kuweka fedha benki kwenye akaunti ya chama na kisha

kuwasilisha s/jp ya muamala huo kwa meneja.
(f) Marejesho yataambatana na riba ya asilimia kumi (10%).
(g) Mwanachama ambaye hatarejesha mkopo huu wakati

uliopangwa na chama hatatakiwa kupewa mkopo mwingine
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wowote mpaka atakapokamilisha marejesho ya awali. Hii
pia itaathiri maombi yoyote ya mikopo kutoka kwa
mwanachama husika.

1 L * " MlrAarmm AT~ 1 1] "Fmaoaraency Oan
1.8.3 Mkopo wa dharula (Emergency Loan)

(a) Kiwango cha chini cha kukopa ni shs. 500,001/= (laki tano
na moja) na kiwango cha juu ni Shs. 10,000,000/= (Milioni
kumi)

(b) Mkopo huu utategemea uwezo Wwa mwanachama
kimshahara kurejesha.

(c)Hutolewa kipindi chochote ili mradi pawepo na fedha katika
chama si lazima usubiri kikao cha kamati ya mikopo bali
inaweza kuidhinishwa na Afisa Mikopo na Meneja na kutoa
taarifa kwenye kikao cha Kamati ya Mikopo na Bodi
kinachofuata.

(d) Mwanachama anaweza kukopa mkopo wa dharura hata
kama ana mkopo mwingine wa aina nyingine ili mradi tu
salio la mshahara wake linaruhusu kukatwa ndani ya miezi
miezi kumi na mbili (12).

(e) Mkopo huu hautatolewa kwa mwanachama ambaye
atakuwa hajarejesha mkopo wake wa awali (mkopo wa
dharula) wote kikamilifu.

(f) Makato ya mkopo wa dharura yatafanyika ndani ya kipindi
cha miezi kumi na mbili. Si ruhusa kuongeza muda wa
marejesho ya mkopo wa dharura ili kutoa nafasi kwa
wakopaji wengine.

(g) Riba ya mkopo wa dharula ni asilimia 14% kwa mwaka kwa
baki ya mkopo (reducing balance method) au kama
itakavyokuwa inarekebishwa mara kwa mara kufuatana na
hali ya uchumi.

(h) Mwanachama ambaye hatarejesha mkopo huu kwa wakati
uliopangwa na chama, hatatakiwa kupewa mkopo mwingine
wowote mpaka atakapokamilisha marejesho ya awali. Hil
pia itaathiri maombi yoyote ya mkopo kutoka kwa
mwanachama husika.

10



I AR ERRRERERERERRRRRRRREDN

1.8.4 Mkopo wa maendeleo (Development Loan)

(a)

(b)

(d)

(e)

(f)

Mkopo huu utatokana na akiba za wanachama. Mkopo
huu utakopeshwa kwa madhumuni ya ujenzi, ufugaji,
upanuzi wa mashamba, viwanda vidogo, ununuzi wa
nyumba na vyombo vya usafiri na maendeleo mengine.

Mwanachama anaweza kukopa kiwango ambacho
hakitazidi mara tatu (3) ya akiba zake katika chama.
Kiwango cha juu kabisa cha kukopa ni Sh.

60,000,000/= (Milioni Sitini kamili tu) pia itategemea
akiba na hisa za mwombaji zilizopo katika chama na
uwezo wa mkopaiji (mshahara wa mwanachama husika,
madeni katika mabenki na taasisi binafsi alizokopa).

Muda wa kurejesha mkopo huu ni ndani ya miezi sitini
(miaka nitano) kulingana na matakwa ya mwanachama
husika.

Mwanachama anaweza kukopa tena iwapo atakuwa

amekwishalipa theluthi mbili (2/3) ya mkopo wa awali au
awe amemaliza kabisa deni.

Ni ruhusa kwa mwanachama kutunisha akiba na hisa
zake katika chama kwa kuingiza fedha taslim katika
chama kupitia benki kwenye akaunti ya chama.
Mwanachama atatakiwa kupeleka karatasi ya benki
iliyotumika kuwekea fedha kwenye akauti ya chama
(bank depost slip) kwa mhasibu wa chama au mtunza
fedha wa chama, naye kubakiwa na nakala yake.
Mhasibu atazirekodi akiba mpya za mwanachama pale
atakapothibitisha kwamba pesa imeingia katika akaunti
ya chama na kumwandikia stakabadhi (Receipt) ya

kupokea fedha hizo. Ni vizuri wanachama wakaelewa
11
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(9)

(h)

Mbnnn Mlciiithhwa fCuinne ~ = \
(OD0 MKUDWa { 2UpPCET LA an)

(b)

(©)

(d)

tofauti ya kutunisha akiba na dumping ya fedha kwenye
account ya SACCOS kwa madhumuni ya kukopa. Kamati
ya mikopo itapitia maombi yote na kufanya upembuzi
yakinifu kujua endapo deposit hiyo ni dumping au ni
kwa nia ya kutunisha akiba. Dumping haikubaliki kwa
kuwa inavuruga mtiririko wa fedha kwa chama hasa pale
wanaofanya dumping wanapokopa.

Baada ya kutunisha akiba, mwanachama atalazimika
kukaa miezi miwili kwanza kabla ya kukopa. Hii itatoa
nafasi kwa kamati ya mikopo, usimamizi na bodi ya
chama kuthibitisha akiba mpya ya mwanachama.

Riba ya mkopo wa maendeleo ni asilimia 14% kwa
mwaka kwa baki ya mkopo (reducing balance method)
au kama itakavyokuwa inarekebishwa mara kwa mara

kufuatana na hali ya uchumi.

]
o

Mkopo huu utatokana na akiba ya mwanachama. Mkopo
huu utakopeshwa kwa madhumuni ya ujenzi ufugaji,
upanuzi wa mashamba, viwanda vidogo, ununuzi wa
nyumba na vyombo vya usafiri na maendeleo mengine.

Huu ni mkopo wa kiwango cha kuanzia Shilingi

61,000,000/= (Milioni sitini na moja) hadi shilingi
100,000,000/= (Milioni Mia Moja) kiwango cha juu.
Mkopo huu pia utatolewa kwa kuzingatia akiba za
mwanachama, DCF na uwezo Wa mwanachama
kurejesha kupitia mshahara wake.

Mkopo utarejeshwa ndani ya miezi 60 (miaka mitano),

kulingana na matakwa ya mwanachama.
12
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(e)

(f)

(9)

(h)

Mwanachama anaweza kukopa tena iwapo atakuwa
amekwishalipa theluthi mbili (2/3) ya mkopo wa awali au
awe amemaliza kabisa deni.

Ni ruhusa kwa mwanachama kutunisha akiba zake katika
chama kwa kuingiza fedha taslimu katika chama kupitia
akaunti yake ya mshahara au kwa kuweka fedha benki
kwenye akaunti ya chama. Mwanachama atatakiwa
kupeleka karatasi ya benki iliyotumika kuwekea fedha
kwenye akaunti ya chama (bank deposit slip) kwa
mhasibu wa chama au mtunza fedha wa chama, na yeye
kubakiwa na nakala yake. Mhasibu atazirekodi akiba
mpya za mwanachama pale watakapothibitisha kwamba
pesa imeingia katika akaunti ya chama na kumwandikia
stakabadh (Receipt) ya kupokea fedha hizo.

Baada ya kutunisha akiba, mwanachama atalazimika
kukaa miezi miwili kwanza kabla ya kukopa. Hii itatoa
nafasi kwa kamati ya mikopo, usimamizi, na bodi ya
chama kuthibitisha akiba mpya ya mwanachama.

Riba ya super loan ni asilimia 14% kwa mwaka kwa baki
ya mkopo (reducing balance method) au kadri
itakavyokuwa inarekebishwa mara kwa mara kufuatana

na hali ya uchumi.

1.9 TARATIBU MAHSUSI ZA UTOAJI MIKOPO

a. Mikopo itatolewa kwa wanachama hai tu ambao

wanatambulika kisheria na kwa kulingana na masharti ya
LESA SACCOS LTD na kwamba kila mwanachama atakuwa

13
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na haki ya kupata mkopo kulingana na sheria, kanuni na
sera bila kujali cheo chake.

. Mwanachama mpya ataruhusiwa kupata mkopo baada ya

kulipa kiingilio, hisa na kuweka akiba walau kwa kipindi
kisichopungua miezi mitatu (3).

. Maombi yote ya mikopo lazima yawe katika maandishi.

(Mwombaji lazima ajaze fomu ya mkopo). Fomu ieleze wazi
malengo ya mkopo, kiasi kinachoombwa, na muda wa
marejesho.

. Mwombaji wa mkopo na wadhamini wasiopungua wawili

watasaini  barua/makubaliano maalumu  (Cormmitment
letters) zitakazosainiwa na ofisi ya Mwajiri wa mkopaji.

. Maombi yote ya mikopo vyataidhinishwa na kamati ya

mikopo katika kikao cha pamoja kitakachokuwa kinafanyika
mara kwa mara kulingana na mahitaji ya wanachama. Afisa
mikopo atakuwa katibu wa kamati hiyo naye pamoja na
meneja wataidhinisha mikopo ya dharura.

. Maombi ya mikopo ya wajumbe wa Bodi yatafikiriwa na

kikao cha pamoja cha wajumbe wa Bodi ila mwombaji
hatashiriki katika kikao kitakachojadili maombi yake.

. Riba ya mkopo itakokotolewa kwa njia ya baki ya mkopo

(reducing balance method) au kadri itakavyokuwa
inarekebishwa mara kwa mara kwa kiwango chote cha
mkopo.

. Mikopo ya maendeleo lazima ikatiwe bima isipokuwa

mikopo ya dharula na chap chap.

. Kamati ya mikopo itatakiwa kuhakikisha kuwa katika hali ya

kawaida jumla ya makato kwa ajili ya marejesho ya mkopo
wa mwanachama hayatazidi asilimia sitini (60%) ya
mshahara wake.

. Mwanachama atawajibika kulipia Hisa angalau 100 zenye

thamani ya Tshs.1,000,000 na zinazobaki atazikamika
kulipia ndani ya kipindi cha miezi ishirini na nne (24) kama
inavyoelekezwa na sera ya uhamaishaji uwekaji akiba
amana na hisa. Aidha mwanachama atatakiwa awe
ameweka akiba inayomwezesha kukopa hadi mara tatu (3)
kiwango cha juu cha akiba zake.

14
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. Mwanachama ambaye ana historia mbaya ya kurejesha

mkopo, hawezi kupewa mkopo mpaka itakapothibitishwa na
bodi kuwa sababu zilizomfanya ashindwe/acheleweshe
mkopo wa nyuma hazipo tena.

. Endapo akiba, hisa na mali zilizokamatwa haziwezi kufuta

deni lote, kiasi kilichosalia kitalipwa na wadhamini wa
mkopaji.

.Kwa mikopo yote, mwanachama mmoja hataruhusiwa

kukopa kiasi kinachozidi 10% ya jumla ya hisa za hiari na
akiba zote za wanachama kwa wakati mmoja.

. Mwanachama mmoja haruhusiwi kudhamini zaidi ya

wakopaji wawili na dhamana moja hairuhusiwa kutumika
zaidi ya mkopo mmoja. Kamati ya mikopo inatakiwa
kuthibitisha hili.

. Kamati ya mikopo ina jukumu la kutathimini maombi

mbalimbali ya mikopo kwa wanachama na kuhakikisha
kwamba mikopo inayotolewa haikiuki masharti ya chama na
sera ya mikopo ya chama. Kamati ya usimamizi
utashauriana na bodi ili kuhakikisha kwamba mikopo yote
inarudishwa kwa wakati uliopangwa kwenye mkataba.

_Tli kuhakikisha kuwa sera ina tija, Bodi itashauriana na

Kamati ya Mikopo na Kamati ya mikopo kila wakati
kuhakikisha kwamba, wakati wote sera ndiyo inayoongoza
utoaji wa mikopo na suala la utashi binafsi katika suala la
mikopo halipewi nafasi na linadhibitiwa.

. Mikopo ya chap chap na dharura itaidhinishwa na meneja

na kisha kupelekwa kwa mwenyekiti au makamu na mikopo
hii itatolewa kwa waombaiji waliotangulia kwanza (First In,
First Served). Hii ina maana kwamba maombi yaliyotangulia
ndiyo yatakayoshughulikiva kwanza. Hivyo, maombi yote
yanayopokelewa yatawakewa namba na tarehe vya
kupokelewa, na kufailiwa kwa mtindo wa yaliyoingia kwanza
kuwa juu.

15
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1.10 USALAMA WA MIKOPO

Kwa

mwanachama atakayeshindwa, atakayekataa au

atakayechelewesha marejesho kiasi cha kutaka kuathiri usalama wa
mikopo, chama kinaweka kinga kama ifuatavyo: -

Mkopo utatolewa kulingana na uwezo wa kulipa wa mkopaji
na kila mkopo lazima udhaminiwe kikamilifu na dhamana.
Uwezo wa wadhamini wa kulipa deni lote au upungufu wa
fedha inayodaiwa na chama kutoka kwa mkopaji.

Tengo la kinga ya madeni mabaya katika bajeti ya chama
ya kila mwaka.

Chama kukata bima ya kinga ya mikopo yote itakayokuwa
mikononi mwa wanachama dhidi ya janga.

1.11 DHAMANA NA UDHAMINI

Dhamana ya mkopo:

Mikopo yote itatolewa baada ya Kamati ya mikopo kutathimini na
kujiridhisha uwepo, uhalali, umiliki na thamani halisi ya dhamana
iliyowekwa. Ufuatayo ni utaratibu na aina za dhamana; -

(i)

(i)

Dhamana juu ya mikopo inaweza kuwa ni akiba na hisa za
hiari za mkopaji, na mali isiyohamishika au dhamana
nyinginezo kama zitakavyoombwa na Kamati ya Mikopo
kutokana na upembuzi wa mkopo husika.

Kama mwanachama ameweka dhamana ya mali
isiyohamishika, kabla ya mkopo kutolewa lazima dhamana
husika ifanyiwe “search” kuona kama ni halali, haina madeni
na haijawekwa dhamana kwenye taasisi nyingine za fedha,
baada ya kujiridhisha sharti dhamana isajiriwe ili Chama
kiwe na sehemu ya umiliki ama kuwa na mamlaka juu ya
dhamana hiyo.

(iii) Mali za mkopaiji.
(iv) Akiba na hisa za hiari za wadhamini.
(v) DCF ya mkopaiji.

16
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Wadhamini:

(i) Mkopaji atadhaminiwa na wanachama hai wawili au
zaidi kutegemea aina na kiwango cha mkopo pamoja
na uhalisia wa mazingira ya mkopaji. Kamati ya
Mikopo ina haki ya kumwagiza mkopaji kuongeza
wadhamini.

(i) Wadhamini watawajibika kuhakikisha mkopo unalipwa
au kulipa mkopo wa mkopaji waliyemdhamini ikiwa
mkopo huo hautalipika kwa namna yoyote ile.

(iii) Chama kitakuwa na haki ya kuchukua akiba na hisa za
wadhamini kulipia mkopo ambao wameudhamini na
haukulipwa na mkopaji.

(iv) Mdhamini mmoja haruhusiwi kudhamini mikopo zaidi
ya miwili (2).

1.12 ENEO DHAMANA ILIPO

LESA SACCOS Ltd itakubali dhamana za mali isiyohamishika
iliyoko ndani ya Mkoa wa Dar es Salaam tu.

1.13 UKOMO WA DHAMANA

Dhamana na udhamini kwa mikopo iliyotolewa na LESA SACCOS
LTD itakoma pale ambapo; -

(a) Bakaa ya mkopo ikiwa sawa na bakaa ya akiba za mkopaji.

(b) Wadhamini / mdhamini anapojiondoa au kupoteza sifa za
uanachama.

(c) Mkopaji anapokiuka taratibu na masharti ya mkataba wa
mkopo.

(d) Mwanachama akikiuka kanuni za maadili kwa mujibu wa
kifungu cha 34 na jedwali la pili la Sheria ya Vyama vya
Ushirika, 2013 na hivyo kupoteza sifa za uanachama. Katika
hali hii, Mwanachama atatakiwa kwa mujibu wa mkataba wa
mkopo kurejesha baki ya mkopo wake wote

(e) Kama mkopaji atapata ulemavu wa kudumu, akifariki, kinga ya
bima italipia mkopo na riba yote inayodaiwa na chama.
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1.14 KUJITOA UANACHAMA NA MAEJESHO YA MKOPO

a)Mwanachama mwenye mkopo hataruhusiwa  kusitisha
uanachama au makato kutoka kwenye mshahara kabla ya
kurejesha kiwango chote cha mkopo anachodaiwa. Uongozi wa
chama utaridhia kusitisha makato ya kuchangia akiba au
marejesho ya mkopo baada ya kujiridhisha kuwa mwanachama
anayejitoa uanachama hadaiwi kabisa.

b)Mwanachama anayejitoa uanachama atarejeshewa akiba,
mawekezo yake na stahiki nyinginezo kama vile riba na gawiwo
endapo limepitishwa na Mkutano Mkuu na kuidhinishwa na
Mraijis, hili litafanyika endapo Wanachama wote aliowadhamini
hawadaiwi tena au mkopo wao unawiana na akiba/amana zao.

1.15 UFUATILIAJI WA MWENENDO WA MIKOPO

a)Meneja wa SACCOS/Mhasibu na watendaji wengine wanao
wajibu wa kutunza kumbukumbu zote za wakopaji na
kuhakikisha kuwa marejesho ya mikopo yanafanyika kwa
kuzingatia mkataba.

b)Kamati ya mikopo itakuwa na jukumu la kupitia taarifa za
wakopaji wote katika Vikao vyao vya mara kwa mara.

c)Hati za dhamana na mikataba ya mikopo itatunzwa na
Meneja/Mhasibu wa LESA SACCOS Ltd mahali palipo salama.

d)Ikiwa Mwanachama atashindwa kurejesha mkopo kutoka vyanzo
vya mshahara kwa kubadilisha mwajiri au kufukuzwa, basi
chama kitachukua hatua za kisheria kutumia mali alizonazo
Mwanachama ili ziuzwe/kutaifishwa ili kulipia mkopo.

1.16 MAOMBI YA MKOPO
(1) Mwanachama ataomba mkopo kwa kujaza fomu
inayopatikana kwenye Chama ama kupakua kwenye
mtandao/tovuti ya Chama.
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(2)

(3)

(4)

(5)

(6)

(7)

Fomu lazima ijazwe kikamilifu na kuwekwa viambatanishi
vyote ikiwemo wadhamini kujaza na kusaini sehemu zao
kwenye fomu ya mkopo.

Kamati ya Mikopo itahakiki na kuidhinisha mikopo baada ya
kuridhia misingi iliyopo inayothibitishausalama wa fedha ya
chama itakayotolewa kama mkopo.

Kamati ya mikopo itachanganua na kuweka mikopo yote
katika hali ya usalama kwa mujibu wa taratibu zilizopo kabla
ya kuidhinisha na kukabidhi maombi yaliyoidhinishwa kwa
meneja na Mhasibu ikiwa ni kwa ajili ya kutayarisha
malipo kulingana na maamuzi yaliyofanywa na wajumbe
wa kamati ya mikopo ua bodi.

Idhini ya mwisho ya mkopo (kutolewa au kutotolewa kwa
mkopo) itatolewa na kamati ya mikopo au Bodi nzima
kulingana na kiwango cha mkopo

Mwanachama anaweza kukata rufaa ya mkopo wake
uliokataliwa kwa Mwenyekiti wa bodi. Mwenyekiti kwa
kushauriana na wajumbe wa bodi watatoa uamuzi wa
mwisho.

Utaratibu utakaotumika katika utoaji wa mikopo ni
aliyeomba kwanza kupewa kwanza (FIRST COME FIRST
SERVED BASIS).

1.17 KUIDHINISHA NA KUKUBALIWA KWA MAOMBI YA MKOPO

(1)

(2)

3)

Mikopo yote itatolewa kwa wanachama waliotimiza masharti
ya mikopo tu.

Kiwango cha mikopo siyo zaidi ya mara tatu ya baki ya
jumla ya akiba na hisa za hiari za mwanachama.

Maombi ya mkopo kwa hatua za mwanzo yatapokelewa na
Afisa mikopo au Mhasibu na baadaye kupelekwa kwenye
kamati ya mikopo au Bodi kwa hatua ya kujadiliwa na
kuidhinisha.
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(4) Maombi yote ya mikopo yatafanyika kwa kutumia fomu

maalum na ni lazima kwa kila hali fomu ielezee:-

i. Kiasi cha mkopo kilichoombwa.
ii. Madhumuni ya mkopo.
ii. Kiwango cha madeni anayodaiwa mkopaji.

iv. Dhamana ya mkopo.

(5) Mikopo itakuwa inapitishwa na Kamati ya mikopo au Bodi

kwa kufuata utaratibu wa aliyekuja kwanza kuhudumiwa
kwanza (FIRST COME FIRST SERVED BASIS).

1.18 MAMLAKA YA KUIDHINISHA MIKOPO

(a) SACCOS haitatoa mkopo bila idhini ya kamati ya mkopo

(b)
(c)

(d)

()

(9)

(h)

Kamati ya mikopo haitaidhinisha mkopo kama sehemu ya
mkopo haijazaminiwa au mkopo haujazaminiwa kikamilifu
Kamati ya mkopo itaridhia ombi la mkopaji kupewa mkopo
baada ya kujiridhisha na uwezo wa mwanachama kufanya
marejesho

Kamati ya mikopo ina haki ya kukataa/kukubali au kurudisha
ombi la mkopo kwa mwanachama ikiwa mwanachama
atakuwa hakutimiza vigezo vya kupewa mkopo kama
ilivyoelekezwa katika sehemu ya 2.1 ya sera hii.

Tkiwa ombi la mkopo halijakubaliwa SACCOS itamfahamisha
mwanachama sababu za kukatatiliwa kwa ombi lake ndani ya
kipindi cha siku saba.

Fedha za mikopo zitatolewa kutegemeana na hali ya ukwasi
chamani lakini kwa namna yeyote ile mikopo midogo itapewa
kipaumbele na ikiwa hali ya ukwasi wa chama iko chini.
Meneja wa chama ataruhusiwa kuidhinisha mikopo yote ya
dharura na chap chap kwa wanchama wenye sifa za kukopa
mara baada ya afisa mikopo kujiridhisha uwezo wa mkopaji
katika kurejesha mkopo husika wa dharura

Kamati ya mikopo/kamati ya kitaalam itatumia kumbukumbu
zifuatazo ili kufikia uamuzi wake;
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i) Mali anazotumia mwanachama kudhamini mkopo

i) Daftari linaloonyesha orodha ya wanachama

iii) Uzoefu katika shughuli anayoombea mkopo

iv) Aina ya mradi unacombewa mkopo

v) Mahali mradi ulipo

vi) Pamoja na vigezo vingine vitakavyowekwa na chama.

vii)Kanuni ya 30 ya kanuni za huduma ndogo za fedha —
SACCOS za mwaka 2019

1.19 MIKOPO KWA VIONGOZI NA WATENDAJI

i. Viongozi wanasifa ya kupatiwa mikopo kwa taratibu sawa
na Wanachama wengine bila upendeleo wowote.

i. Jumla ya mikopo yote kwa Viongozi na Watendaji haitakiwi
kuzidi 5% ya rasilimali za Chama.

Viwango vya mikopo na uidhinishaji
Uidhinishaji wa kamati ya mikopo

Uidhinishaji wa mikopo utakua chini ya kamati ya mikopo au kamati ya
kitaalam na kamati ya mikopo au kamati ya kitaalam haitaidhinisha
mkopo unaozidi kiasi cha shilingi 100,000,000

Uidhinishaji wa meneja

LESA SACCOS LTD Meneja atakuwa na mamlaka ya kuidhinisha mikopo
yote ya dharura isiyozidi kiasi cha.10,000,000 baada ya afisa mikopo
kujiridhisha kama mkopaji anaweza kufanya marejesho kwa mkopo
huo, mikopo mingine itafata taratibu zilizoainishwa katika sera hii.

Mikopo kwa watendaji wa chama

i. SACCOS itatoa mikopo kwa watendaji kulingana na sera ya
mikopo ya rasilimali watu tu.

ii. SACCOS haitatoa mkopo kwa mtendaji au mtu mwenye
mahusiano ya karibu na chama kwa namna yeyote ile kabla ya
kupata idhini kutoka kwa kamati ya mikopo.
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iii. Mikopo ya watendaji wakuu wa SACCOS lazima ijadiliwe na bodi
ya chama na kamati ya mikopo kabla haijapata idhini.

1.20 KUREJESHA MIKOPO

(@)

(b)

Kwa zaidi ya 97% ya marejesho ya mikopo kwa
Wanachama yatafanyika kwa mfumo wa makato ya moja
kwa moja kwenye mshahara wa mwanachama kupitia
muajiri.Aidha, mwanachama anawezakufanya marejesho ya
mkopo pamoja na riba kwa kulipa fedha taslimu kwenye
Chama ama kupitia akaunti ya chama na kuwasilisha
“payslip” ya benki ofisi ya LESA SACCOS Ltd wakati wa saa
za kazi.

Taarifa juu ya maendeleo ya mikopo zitaandaliwa na Afisa
Mikopo kila mwezi kwa ajili ya matumizi ya Menejimenti na
kila robo mwaka kuandaliwa na Kamati ya Mikopo kwa
kusaidiana na Afisa Mikopo na Meneja na kuwasilishwa
kwenye vikao vya Bodi kila robo mwaka.

1.21 MUDA NA UTARATIBU WA MAREJESHO

(1)

(2)

Ukomo wa marejesho usiozidi muda wa miezi 12 hadi miezi
60 kulingana na aina na kiasi cha mkopo. Aidha, kutokana
na hali ya ushindani katika soko la fedha, Bodi inapewa
nguvu na Sera hii kubadilisha muda wa juu wa urejeshwaji
mkopo ili kukidhi mahitaji ya soko na Wanachama kwa
wakati husika.

Utaratibu wa marejesho kwa mikopo yote (msingi na riba)
utakuwa ni malipo ya Kila baada ya wiki mbili.

1.22 MENEJIMENTI YA MAJANGA YA MIKOPO

Gharama za kinga ya majanga ya Mkopo
LESA SACCOS LTD itatoza kiasi cha 2% katika kila mkopo

unaochukuliwa isipokuwa mkopo wa dharura na kiasi hicho
kitahifadhiwa katika akaunti maalum kwa lengo la kulinda mikopo

ambayo haitarejeshwa kutokana na sababu zifuatazo;
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i Ikiwa mwanachama amefariki akiwa hajamaliza mkopo na
chama kimethibitisha kuwa kwa namna yeyote mkopo
ulioachwa hauwezi kulipika.

i. Ikiwa mwanachama amepata ulemavu wa kudumu na imepelekea
kushindwa kutekeleza majukumu yake ya kumwingizia kipato na
hatimaye kushindwa kulipia mikopo anayodaiwa

i Tkiwa mwanachama ana ugonjwa wa akili na hawezi kutoa
ushirikiano katika kufanya marejesho kwa mujibu wa mkataba
wake na daktari wa serikali amethibitisha juu ya ugonjwa wa akili

wa mwanachama husika.

N

Taratibu za kuhudumia mfuko wa bima
a. Fedha za mfuko wa bima ya mkopo zitawasilishwa benki katika

akaunti maalum mara baada ya mwanchama kupatiwa mkopo

b. Fedha za mfuko zitatumika kwa malengo yaliyokusudiwa kwa

3
3
3
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-
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.
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-
o

-
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o

kuzingatia mahitaji yatayojitokeza.
c. Tkiwa mfuko haujaimarika vya kutosha kuweza kumudu mahitaji
yanayojitokeza kiasi kinachodaiwa kinaweza kusubiri mfuko

uimarike ndipo kilipwe

1.23 NJIA YA KUKOKOTOA RIBA
Riba kwa aina ya mikopo yote itakokotolewa kwa njia ya
baki ya mkopo (reducing balance).

1.24 UFUATILIAJI WA MAREJESHO YA MKOPO

(a) Kila mwanachama ana wajibu kuhakikisha kuwa marejesho
ya mikopo aliyochukua yanafanyika kama ilivyokubaliwa.

(b) Afisa Mikopo atahusika mara kwa mara kutengeneza taarifa
ya hali halisi ya mikopo kila mwezi.

(c) Taarifa zitaonyesha hali halisi ya maendeleo ya mikopo na
sitawasilishwa mbele ya Bodi kila baada ya miezi mitatu.
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1.25 UKOKOTOAJI NA UAINISHAJI MIKOPO ILIYOCHELEWESHWA

Chama kinapaswa kuandaa taarifa za ukokotoaji wa mikopo
iliyocheleweshwa kwa kuanzia tarehe ya mwisho ambayo rejesho la
mkopo husika lilifanyika mpaka pale malipo yote yatakapokuwa
yamekamilika. Mikopo iliyocheleweshwa itakokotolewa kila mwezi na
kutolewa taarifa siku ya mwisho wa mwezi ambapo mikopo hiyo
itaainishishwa katika makundi yafuatayo:-

Jedwali Na.3 Makundi na Hali ya Ucheleweshaji.

Na. | Makundi ya Uchelewaji Hali ya Uchelewaji
1 Mikopo iliyopo kwenye angalizo Siku 31-90

2. | Mikopo iliyo chini ya Kiwango Siku 91-180

3. | Mikopo yenye mashaka Siku 181-365

4 Mikopo mibaya/Hasara Zaidi ya siku 365

Taarifa muhimu zinazopaswa kuainishwa kwa mikopo
iliyocheleweshwa

Taarifa ya ucheleweshwaji wa mikopo itajumuisha mambo yafuatayo;
i. Jina la mwanachama, anuani na mawasiliano yake binafsi
ii. Tarehe mkopo ulipotolewa
iii. Mkopo halisi uliotolewa na bakaa la deni linalodaiwa ambalo
halijarejeshwa chamani
iv. Majina ya wadhamini na dhamana ya mkopo iliyowekwa na

1.26 USITISHAJI WA MAPATO TARAJIWA NA MAREKEBISHO YA
MKOPO

Kusitisha mapato tarajiwa kutokana na mikopo iliyocheleweshwa

Chama kitasitisha riba zote tarajiwa ambazo zitakuwa zimekadiriwa
kupatikana kwenye mwaka husika kutokana na mikopo
iliyocheleweshwa iwapo mkopo uliotolewa hautalipwa kwa siku tisini.
Aidha, chama kitaondoa mapato tarajiwa yanayotokana na mikopo
kutoka katika akaunti ya mapato tarajiwa.
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1.27 MADENI, MATENGO NA USIMAMISHAJI WA MIKOPO KWA
MUDA

Madeni Mabaya

(a) Madeni mabaya ni yale yatakayokuwa yameshindwa
kurejeshwa katika kipindi  kinachozidi siku 30 kama
ilivyofafanuliwa katika kanuni ya 40 (1)(2) ya kanuni za
huduma ndogo za fedha (SACCOS) za mwaka 2019

(b) Madeni mabaya yatafutwa katika mahesabu ya chama
yatakapokuwa yamefikia zaidi ya miezi kumi na mbili (12)
kwa kuzingatia Kanuni ya 43 ya kanuni za SACCOS za
mwaka 2019.

(c) Chama kitaendelea kufuatilia madeni hayo na yakilipwa
yataingizwa kama mapato mengineyo kwa kuzingatia
taratibu za kihasibu.

2. Matengo ya madeni mabaya

Chama kitafanya matengo ya mikopo mibaya kwa kuzingatia kanuni Na.
40(3) ya kanuni za huduma ndogo za fedha za mwaka 2019.

LESA SACCOS LTD itatenga kiasi toshelevu cha fedha kutoka katika
faida yake ya mwaka kwa ajili ya kufidia mikopo mibaya
iliyocheleweshwa na wanachama kwa kuzingatia kanuni Na. 40(3) ya
kanuni za huduma ndogo za Fedha (SACCOS) za mwaka 2019

ili kufidia kiasi cha mikopo hiyo mibaya kama inavyoainishwa katika
jedwali Na.2

Jedwali Na.2 Matengo ya Mikopo Mibaya.
Makundi ya Hali ya Kiasi cha
Uchelewaji Uchelewaji matengo(%o
ya bakaa
kwa mkopo
uliochelewa)

Siku 31-90

Mikopo iliyopo kwenye
angalizo

2. | Mikopo iliyo chini ya
. Kiwango

Vikopo yenye moshaka [ Sku1i36s | S0 |
4. | Mikopo mibaya/Hasara “
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Kiasi cha tengo litakalotengwa kwa ajili ya kufidia mikopo
mibaya iliyocheleweshwa kitawekwa kwenye akaunti maalum

ya mikopo mibaya.
3. Kusimamisha mikopo kwa muda
(a) Chama kinaweza kusimamisha utoaji wa mikopo kulingana na

mwenendo wa ulipaji wa mikopo hiyo.

(b) Ikiwa na Mikopo mingi ambayo ipo mikononi mwa wanachama
na haijakusanywa na hivyo kuhatarisha hali ya ukwasi katika
chama “liquidity crisis”.

() Endapo Mrajis wa Vyama vya Ushirika atafanya ukaguzi na
kubaini na kujiridhisha kuwa hali halisi ya kifedha ni mbaya.

1.28 TAARIFA ZA MIKOPO
Taarifa za mikopo ni moja ya nyenzo ya menejimenti ya mikopo

na ni hatua ya kwanza kabisa kutambua aina, idadi, kiwango na
thamani ya mikopo iliyocheleweshwa kulingana na umri. Hivyo,
taarifa ya mikopo sharti iandaliwe kila mwezi, robo mwaka, nusu
mwaka na kila mwaka na Afisa Mikopo, Meneja, Kamati ya
Mikopo na Bodi ya Chama.

1.29 TARATIBU ZA KUFUATILIA MIKOPO ILIYOCHELEWA

Taratibu zifuatazo zitafuatwa kufuatilia madeni:-

i)  Mkopo uliochelewa siku 1-30: Mwanachama atakumbushwa
kwa simu na wadhamini wake juu ya kuheshimu mkataba
wa mkopo kwa kufanya marejesho yake yanayochelewa.
Kila wiki ndani ya siku 30 kukumbushwa kwa simu
kutafanywa na Afisa Mikopo.

i) Mkopo ukiendelea kuchelewa zaidi ya siku 30: Barua za
kumkumbusha zitaanza kutolewa kama ifuatavyo:

1. Barua ya kwanza (demand note) kwa mkopaji na
wadhamini wake ikiwa ni taarifa na kupewa muda wa
siku 14 awe amefanya marejesho yake.
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7. Kama ndani ya muda siku 14 hakuna kilichofanyika
barua ya pili (demand note) kwa mkopaji na
wadhamini na kupewa muda wa siku 14 tena kuwa
wamefanya marejesho.

3. Kama ndani ya siku 14 za pili hakuna mwitikio wowote,
barua ya tatu kwa mkopaji na wadhamini ikionesha
kupewa siku 14 nyingine na endapo atashindwa
kufanya marejesho yake hatua za kisheria zitafuata
ikiwa ni pamoja na kuanza mchakato wa kutumia na
kuuza dhamana kulipia mkopo.

4. Kama ndani ya siku 14 kwa mara ya tatu hakuna
kilichofanyika, barua ya kisheria itaandikwa kumtaarifu
mkopaiji na wadhamini kuanza kwa zoezi la kutumia na
kuuza dhamana zao (wote Mkopaji na Wadhamini)
kulipia mkopo. Chama kitaanza kuuza dhamana za
mdhamini na endapo hazitoshelezi kulipa deni la
mkopo wote, Chama kitaendelea na dhamana Zza
wadhamini.

5. Hatua za kuchukua akiba za mkopaji na wadhamini
kulipia mkopo zitaanza, kama bado mkopo haujalipwa
kwa ukamilifu, zoezo la kuuza mali nyingine
silizowekwa kama dhamana zitauzwa.

1.30 UKUSANYAJI WA MADENI

Mikopo yote itakayotolewa na chama kwa wanachama wake itapaswa
kulipwa chamani kwa utaratibu uliopangwa na ikiwa utataratibu
uliowekwa hautafatwa na wakopaji chama kitakuwa na jukumu la
kufatilia na kuhakikisha madeni yote yanakusanywa.

1.Mambo ya kuzingatia kabla ya kuanza ukusanyaji wa madeni
Chama kitaendelea kuhakikisha madeni yote yanakusanywa kwa
kuzingatia utaratibu uliowekwa kati ya mkopaji na mkopeshaji na
mambo yafuatao yakibainika ufatiliaji wa karibu utahitajika, aidha
miongoni mwa mambo hayo ni pamoja na;
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i. Malipo ya marejesho ya mwanachama yatakuwa pungufu ya
malipo yaliyotakiwa kulipwa kwa mujibu wa masharti ya mkataba
uliosainiwa na mwanachama kipindi anachukua mkopo.

i. Endapo malipo ya marejesho ya mwanachama hayatafanyika
ndani ya kipindi cha siku thelathini (30) tangu marejesho hayo
kutakiwa kufanyika bila kujali kuwa mkopo uliocheleweshwa ni
riba au riba na mkopo msingi.

ii. Iwapo Jedwali la marejesho ya Mkopo lililopo kwenye fomu ya
mikopo halitazingatiwa katika marejesho ya mkopo ya
mwanachama.

2. Mkataba wa mkusanya madeni

Chama kinaweza kuingia mkataba na mkusanya madeni endapo
itaonekana mkopaji amechelewesha marejesho na jitihada za chama
kufanya ufatiliaji zimeshindwa kuzaa matunda na hatimae kuona
umuhimu wa kuweka mkusanya madeni.

Aidha chama kinapaswa kuzingatia mambo yafuatayo kabla ya
kuingia mkataba na mkusanya madeni;

i Kuhakikisha mkusanya madeni ana kibali maalum cha
kufanya kazi hiyo kutoka mamlaka halali za serikali

ii.  Kujiridhisha mahali na sehemu mtoa huduma anafanyia kazi
zake

ii.  Kuangalia historia ya mtoa huduma

iv.  Kuhakikisha mtoa huduma ana linda haki za mwachama
wakati wa kukusanya madeni

V. Kuhakikisha mkusanya madeni anakusanya deni kwa
kuzingatia mkataba na makubaliano yaliyopo kwenye fomu
ya mkopo na mkataba wa mkopo

vi. Kuhakikisha mkusanya madeni anatambua vema mali za
mkopaji zilizotumika kudhamini mkopo

vii. Kufanya tathmini na kujirdhisha kama Kuhakikisha
mkusanya madeni ana uwezo na vifaa vitakavyomsaidia
kufanya kazi hiyo pasipo kungiza chama gharama
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viii. Mkataba uainishe haki na wajibu za pande zote na upite
kwa mwanasheria kwa ajili ya kulinda haki za pande zote

ix. Mkataba wa mkusanya madeni na chama unapitishwa kwa
Mrajis ili aone kama mkataba husika haujaegemea upande
mmaoja

1.31 HAKI JUU YA DHAMANA

LESA SACCOS Ltd ina haki juu ya dhamana yoyote iliyowekwa na
mkopaji na wadhamini wake. Hivyo, Chama kitaamua ni dhamana
ipi (kati ya zile za mkopaji na wadhamini) inaweza kuwa ya
kwanza kutumika kufidia mkopo kulingana na wepesi,
changamoto mbalimbali na gharama zinazohusiana na zoezi la
kutumia dhamana kulipia mkopo.

1.32 UFUTAJI MIKOPO NA UUZAJI WA DHAMANA

1. Hatua za ufutaji wa mikopo

LESA SACCOS LTD itafuta mikopo yake kutoka katika mizania yake

endapo:

(a) Mkopo utacheleshwa kurejeshwa kwa zaidi ya siku 365;

(b)Chama kitapoteza haki zake za kimkataba zinazohusiana na
mkopo husika;

(c) Chama kimekosa haki kisheria katika dai la mkopo husika

(d) Mkopo utakapoonekana hauwezi kukusanywa;

(e) Hakuna uwezekano wa chama kukusanya mkopo kutokana na
hukumu ya mahakama.

(f) Dhamana zote zilizodhamini mkopo, zimetathiminiwa na kuuzwa,
na mapato yanayotokana na mauzo yameshindwa kufuta mkopo
unachodaiwa

(g) Chama hakina uwezo wa kukusanya mkopo au hakuna dhamana
au jitihada za kukusanya deni zimeshindikana.

(h) Ikiwa chama kina tengo la mikopo mibaya linalotosha kufuta
mkopo

Iwapo mkopo wa mwanachama utafutwa kwenye vitabu
vya chama na kama mwanachama huyo atakuwa
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hajatangazwa kufilisika, mkopo huo utapaswa
kufuatiliwa na kukusanywa kama mikopo mingine.

2. Taratibu za chama kuuza dhamana za mwanachama

1li kufidia mikopo mibaya chama kinaweza kuuza dhamana za
mwanachama. Aidha Kabla chama hakijauza dhamana za
mwanachama kitapaswa kuzingatia mambo yafuatayo;

#

il

iii.

Akiba, amana na hisa za hiyari za mwanachama
simechukuliwa katika akaunti ya mwanchama lakini
hazijatosheleza kulipa deni husika la mwanchama
Wadhamini wamepatiwa taarifa na kushindwa kutoa
ushirikiano wa kutosha kuhakikisha deni la mkopaji
limelipwa.

Ikiwva mwanachama ana dhamana zaidi ya moja dhamana
itakayouzwa ni ile tu inayoweza kukidhi deni husika na
dhamana zilizobaki zinaweza kurudishwa baada vya
kujiridhisha deni husika limelipwa kikamilifu.

_Chama kitalazimika kurudisha kiasi cha fedha kilichobakia

mara baada ya dhamana kuuzwa na kufuta mopo

 Chama kinaweza kuuza dhamana za mdhamini baada ya

akiba, hisa na dhamana za mkopaji mwenyewe kushindwa
kulipia mkopo

Kwa mujibu wa Kanuni ya 79(5) ya SACCOs ya Mwaka 2014,
taarifa za mikopo iliyofutwa ni siri ya ndani ya Chama, hivyo,
taratibu za ufuataji mkopo ni kama ifuatavyo:

i) Taarifa ya Meneja kwenda Bodi itaandikwa ikianisha kila
mkopo kiasi kilichoidhinishwa, tarehe, marejesho yalifanyika,
alibaki ya mkopo siku za kuchelewa, hatua zilizochukuliwa,
sababu za kupendekeza kufutwa.

i) Bodi watajadili na kufanya maamuzi.

iii) Baada ya Bodi kufanya maamuzi ya kufuta mikopo husika na
muhtasari kuandikwa Mhasibu atafanya zoezi la kufuta mikopo
iliyoidhinishwa na Bodi kufutwa kwa kupunguza thamani ya
mikopo na kupunguza pia tengo la madeni mabaya kama
tengo hilo lina fedha za kutosha kubeba kiasi cha mikopo
inayofutwa.
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iv) Kama tengo la madeni mabaya halina fedha za kutosha kufuta
mikopo basi kiasi cha mkopo unaofutwa kilichoshindikana
kufutwa kupitia tengo la madeni mabaya kitaingizwa kwenye
matumizi ya kawaida ya Chama kupitia Kasma ya tengo la
madeni mabaya.

v) Ni vizuri Bodi kuwasiliana na Mrajis Msaidizi wa Mkoa kwa kila
hatua kabla na baada ya kufuta mikopo vitabuni. Hii ni
kwasababu za kiuwajibikaji kwa Mamlaka ya usimamizi wa
Sheria lakini pia Chama kinaweza kupata ushauri wa busara
na njia mbadala kutoka Ofisi ya Mrajis kabla ya kufuta mikopo
vitabuni.

1.33 UFUATILIAJI MKOPO BAADA YA KUFUTWA VITABUNI

Zoezi la kufuta mikopo si sababu ya kumsamehe mkopaji wala
Bodi kuacha ufuatiliaji bali hii ni taratibu za kiuhasibu tu kusafisha
vitabu na hivyo mwanachama lazima aendelee kutafutwa na
kudaiwa mkopo husika kwa mbinu na namna yeyote ile. Endapo
atarejesha, fedha hizo zitaingizwa kwenye mapato ya Chama
kama Mapato yatokanayo na Mikopo iliyofutwa.

1.34 NAFASI YA MAHAKAMA KUPITIA TARATIBU ZA TUME
Chama kinaweza kufungua kesi Mahakamani kupitia Wanasheria

wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania kama kuna tatizo
ama mgogoro wowote kwenye dhamana ama Mwanachama
mkopaji amekimbia bila kujulikana alipo. Chama kitafungua kesi ili
kupata hati ya mahakama ya kukamata mali zozote za mkopaji na
kuuzwa ili kufidia mkopo.

' 1.35 MAREKEBISHO YA MKOPO

! LESA SACCOS LTD haitafanya marekebisho ya mkopo zaidi ya mara
moja kwa wanachama wake watakaopewa mikopo na kushindwa
| kurejesha kwa wakati.



Mkopo wowote ambao umefanyiwa marekebisho au mabadiliko
katika masharti yake ya awali, hautapaswa kuainishwa kama “upo
katika daraja zuri” isipokuwa marejesho ya mkopo huo
yamefanyika kikamilifu angalau mara nne mfululizo tangu mkopo
ulipofanyiwa marekebisho. |

iwapo mkopo utafanyiwa marejesho kikamilifu mara nne
mfululizo, mkopo huo utaainishwa kama mkopo
usiocheleweshwa.

LESA SACCOS LTD itatoa taarifa ya mikopo yote iliyofanyiwa
marekebisho kama taarifa inayojitegemea katika mizania ya
hesabu ya chama.

Kanuni ya 42(1) ya kanuni za huduma ndogo za fedha inaruhusu
Chama kufanya marekebisho ya Mkopo( Loan Restructuring) pale
tu ambapo kuna uhakika kuwa kwa kufanya hivyo kutamsaidia
mwanachama kuendelea kurejesha vizuri mkopo wake.
Marekebisho ya mkopo (restructuring) ni hali ya kuongeza muda
wa mkopo ili kupunguza kiwango cha marejesho kwa mwezi,
kumwezesha mwanachama kufanya marejesho kulingana na
kiwango anachoweza kwa wakati husika.

Kabla ya kurekebisha mkopo sharti mwanachama alipe riba yote
ambayo imelimbikizwa na msingi wa mkopo ndiyo unaweza
kufanyiwa marekebisho.

Mkopo uliofanyiwa marekebisho utaendelea kukaa katika kundi la
Chini ya kiwango hadi pale mwanachama atakapokuwa amefanya
marejesho mara sita (6) mfululizo ndiyo utahamishwa kwenda
kundi la kiwango.

1.36 Uidhinishwaji wa Sera

Sera hii imetayarishwa na kupitishwa na Bodi ya LESA SACCOS
LTD kwa niaba ya wanachama kwa kibali cha Mrajis katika kikao

chake kilichofanyika tarehe 17 Julai 2020 na itaanza kutumika
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