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UTANGULIZI

LESA SACCOS LTD ilianzishwa kwa kuzingatia Sheria ya Vyama Vya ushirika Na.20
ya mwaka 2003.Kwa malengo ya kupokea akiba na kutoa Mikopo yenye masharti
nafuu kwa wamanachama wake. Mkutano mkuu wa wanachama ndicho chombo cha
juu chenye mamlaka katika shughuli zote za chama na kwa kuzingatia Sheria ya
Vyama Vya ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 kinatambua kuwa bodi ya chama ndio
chombo pekee cha kuongoza chama kwa kuzingatia ukasimishwaji wa madaraka

hayo kupitia mkutano mkuu wa wanachama.

Kifungu Na.52 cha Sheria ya Vyama Vya Ushirika kinaenda mbali zaidi na kutoa
nafasi kwa bodi kuandaa miongozo mbalimbali ya kusimamia chama na miongoni

mwa miongozo iliyotajwa ni pamoja na sera ya mlaji.

Sera hii imeweka mwongozo sahihi wa namna ya kumhudumia mteja ili kufanikisha
lengo la Chama na mteja mwenyewe. Katika Kanuni ya SACCOS sehemu ya kumi na
tano imeelezea taarifa muhimu ambazo mteja angependa kuzijua zinazotokana na
huduma zitolewazo na Chama. Kwa kuzingatia Kanuni ya SACCOS na Sera hii, Bodi
na menejimenti wakati wote itazingatia huduma Bora kwa maslahi ya Chama na

wanachama na kuweka mikataba ya huduma.

Makubaliano ya mikataba ya huduma kwa wateja ni makubaliano ya ushirika kati ya
Chama na wapokea huduma. Mikataba huanisha viwango vya huduma ambavyo
Chama kinaamini walengwa wake watanufaika na huduma hizo. Vilevile, kuweka
muundo wa ufuatiliaji na utatuzi wa matatizo pale yatakapojitokeza. Mikataba
huandaliwa na bodi ya Chama kwa kuwashirikisha wateja.

Chama kimetambua umuhimu wa kutumia mikataba ya huduma kama chombo cha
kuleta mabadiliko ya kiutendaji na kuleta mfumo wa huduma ambao unamlenga
zaidi mteja. Ili sera hii iweze kufanya kazi inabidi iwe hai inayotokana na mahusiano
mazuri ya kikazi yanayotarajiwa kujengwa ndani ya Chama kati ya Bodi, watumishi,

wanachama pamoja na wadau wengine.



SEHEMU YA KWANZA

1.0 MISINGI YA SERA

1.1. Madhumuni ya Sera
Lengo la sera hii ni kukuza uelewa wa upatikanaji na ubora wa huduma zitolewazo

na Chama. Hii itawezekana kwa kuwasaidia wanachama na wadau mbalimbali

kuelewa shughuli za Chama, namna ya kuwasiliana na Chama, viwango vya huduma

na jinsi ya kutatua matatizo yanapojitokeza. Sera hii itawasaidia walengwa kudai

haki zao na kutekeleza wajibu wao na inatoa uwazi wa namna ya kuwasiliana na

Chama kwa ajili ya kuwasilisha malalamiko.

1.2. Mambo Muhimu ya Kuzingatia
Katika kufanikisha azma ya utoaji huduma bora, ni wajibu wa Bodi ya Chama na

watendaji kuzingatia mambo yafuatayo;

iv.
V.
vi.
Vii.

viii.

Kuelewa kwa undani kuhusu wateja na huduma ambazo ni muhimu kwao
Taarifa za viwango vya huduma ambavyo wateja wanatarajia kupatiwa
Mipango ya kutatua matatizo endapo yatajitokeza

Maelezo mafupi ya namna ya kuwasiliana na kupata taarifa za Chama
Kuwajibika kwa mujibu wa Sheria ya Ushirika na Kanuni zake

Kuwa na mpango wa kutoa elimu ya ushirika kwa wateja.

Kuhakikisha kuwa, wateja wanashiriki vyema katika shughuli za Chama

Kuimarisha uwezo na nguvu kazi ya Chama

1.3. Walengwa wa Sera

Wanachama wa LESA SACCOS.
Wanachama wa LESA SACCOS ndio wanufaika wakuu wa sera hii na hivyo

wanatarajia yafuatayo:-

a) Kupata huduma iliyo bora

b) Haki ya kupata taarifa ya mwenendo wa Chama (Uwazi)
¢) Kupata usawa wa jinsi katika uongozi

d) Kutatuliwa migogoro kati ya Chama na Wanachama

Wahisani
Matarajio yao ni: -
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a) Utawala Bora na wazi
b) Huduma za uhakika na;
c) Matumizi ya fedha za wahisani yanayokidhi haja.

iii. Tume ya Maendeleo ya Ushirika na Mkaguzi wa nje. Matarajio yao ni:-

a) Chama kutoa huduma bora na kwa wakati kwa wanachama wake

b) LESA SACCOS imara na yenye mafanikio kiuchumi kwa wanachama
na Chama kwa ujumla

c) Huduma zitolewazo zizingatie zaidi mabhitaji ya walengwa kuliko ya
watoa huduma

d) Utawala na uratibu bora wa sera na mikakati mbalimbali ya kisekta

e) Uzingatiaji wa Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 mwaka 2013 na

Kanuni zake.

iv. Watoa huduma ambao watapaswa kuzingatia mambo yafuatayo: -

a) Kujiepusha na vitisho vya kutumia nguvu au njia nyingine za jinai za
kumdhuru, kumshushia hadhi au kuharibu mali za mwanachama yeyote;

b) Kutotumia lugha chafu;

c) Kutomshirikisha mtu yeyote katika mazungumzo kwa dhamira ya kuudhi,
kutusi au kunyanyasa.

d) Mkusanya madeni hatapaswa kutumia uongo, udanganyifu au upotoshaji
katika uwasilishaji kama njia ya kukusanya deni.

e) Vitisho vya kuchukua hatua zozote ambazo kisheria hataweza kuchukua au

ambazo hazidhamiriwi kuchukuliwa

4 A \AAl=3ibvis sar=s RNy -~ . -
1.4. Wajibu wa Mwanachama

Mwanacha_dma anapaswa kutekeleza mambo yafuatayo:-

a) Uzingatiaji wa Sheria, Kanuni za ushirika, masharti ya Chama, kanuni za
maadili, kanuni za ndani, sera na taratibu za Chama

b) Kulipa ada, hisa na malipo mengine yoyote ya Chama

c) Kushiriki katika shughuli za kiuchumi za Chama kama inavyotakiwa katika
masharti

d) Kuhudhuria mikutano

e) Kulipa madeni ya Chama
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f)  Kutekeleza maazimio ya Mkutano Mkuu

g) Kulinda na kutetea mali na maslahi ya Chama

h) Kuhifadhi na kulinda taswira na sifa za Chama

i) Kutekeleza wajibu wake kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Masharti ya

Chama

1.5. Haki za Mwanachama
Pamoja na mwanachama kuwa na wajibu kama ilivyoelezwa hapo juu, pia ana haki

zifuatazo:-

a) Kupiga na kupigiwa kura

b) Kuhudhuria na kushiriki katika mikutano ya Chama

¢) Kushiriki katika uongozi wa Chama cha ushirika

d) Kuitisha Mkutano Mkuu maalum kwa mujibu wa sheria ya ushirika na
masharti ya Chama

e) Kukopa kutoka kwenye Chama

f)  Kumiliki hisa za Chama

g) Kutaarifiwa kuhusu masuala yote ya Chama

h) Kupokea gawio na faida nyingine kutoka katika shughuli za Chama

i) Kushiriki katika kutunga na kurekebisha masharti ya Chama

j) Kujitoa uanachama

k) Kuhoji kuhusu masuala ya Chama

I) Kukata rufaa kama ilivyo katika Sheria, Kanuni za ushirika na masharti ya
Chama

m) Haki nyingine zozote zile ambazo Chama kinaweza kuweka, kwa vigezo vya

masharti.

1.6. Wajibu wa Bodi na Watendaji wa Chama
Ili kufanikisha azima ya wanachama, bodi ya chama na watendaji watapaswa

kuzingatia yafuatayo:-

i. Kuwa watii kwa Chama
ii. Kuwajibika ipasavyo katika kusimamia Chama
iii. Kutoa huduma bila upendeleo
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Vi.

Kuheshimu Sheria Na.6 ya vyama vya ushirika ya mwaka 2013 na Kanuni

zake
Matumizi bora ya taarifa za kikazi na;

Uadilifu na uaminifu.



SEHEMU YA PILI

2.0 HUDUMA ZITOLEWAZO NA CHAMA NA TARATIBU ZAKE

2.1 Huduma zitakazotolewa na Chama
Chama kitatoa huduma zifuatazo kwa ajili ya wateja wake ambao ni Wanachama

I; Hisa za Uanachama: Chama kitakuwa na huduma ya kuweka hisa za
lazima kwa ajili ya kujiunga na Chama. Taratibu za uwekaji hisa za lazima
zimeaninishwa katika sera ya uhamasishaji wa Hisa, Akiba na Amana.

ii. Hisa za Hiari: Chama kitakuwa na huduma ya kuweka hisa ya hiari. Ili
Mwanachama aweze kuweka hisa hizi Chama kitaweka riba itakayo mvutia
Mwanachama. Taratibu za uwekaji hisa za hiari zimeaninishwa katika sera
ya uhamasishaji uwekaji wa Hisa, Akiba na Amana.

iii. Mikopo: Chama kitatoa aina mbalimbali za mikopo kwa Wanachama wake

kwa kuzingatia mabhitaji halisi ya Mwanachama na vigezo na masharti ya
Sera ya Mikopo ya Chama.

iv. Kutoa elimu ya Ushirika: Kila mara, Chama kitatoa elimu ya Ushirika kadri
ya mapendekezo ya Wanachama. Elimu itatolewa kwa njia mbalimbali

ikiwemo kupitia Mkutano Mkuu na njia nyingine Bodi itakazoona zinafaa.

2.2 Ubora wa Viwango vya Huduma
Chama kitatoa huduma kwa kuzingatia mambo yafuatatyo;

L Uwajibikaji
ii. Matumizi ya lugha kwa ufasaha
iii. Kwa kuzingatia ushauri wa wanachama na wadau

iv. Kutoa huduma kutokana na mahitaji ya mwanachama

2.3 Utaratibu wa kutoa huduma

Na. MAELEZO MUDA

1 Siku za Kazi Jumatatu - Ijumaa

2 Muda wa kazi 2.00 - 10.00

3 Kujiunga, Kusajili na kukubaliwa Uanachama Chini ya Siku 14

4 Kukoma Uanachama hadi kurejeshewa Stahiki Ndani ya Siku 60
6
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5 kufanya mapitio ya Masharti, Sera na Miongozo ya | Miezi 12
Chama

6 Kusuluhisha migogoro kati ya Chama na Siku 60
Mwanachma

7 Kuandaa na kuwasilisha makadirio ya mapato na Siku 60
matumizi

8 Kuandaa hesabu za Chama kwa ajili ya kukaguliwa | Siku 90

9 Mkutano Mkuu wa Chama Miezi 12

10 Mkutano Mkuu wa Kawaida Miezi 12

11 Mkutano Mkuu Maalum Itategemea

Wanachama/Bodi/
Mrajis

12 Kuhamasisha wanachama kuweka akiba Kila mara

13 Kutoa mafunzo juu ya Ushirika Kila mara

14 Kuwachukulia hatua za kinidhamu watumishi wenye | Kila inapotokea
makosa

15 Kujibu barua na mawasiliano ya Wanachama Ndani ya Siku 7

16 Kuhakikisha kuwa orodha ya mishahara ni sahihi Kila mwezi

17 Kuandaa na kulipa stahili za watumishi Kila inapotokea

18 kuidhinisha na kutoa mkopo (Dev/Super) Siku 7

19 Muda wa kuanza kurejesha mkopo (Grace period) Siku 15

20 Kuweka Hisa ya Hiari, Lazima na Akiba Kila mara

2.4 Ufuatiliaji wa Malalamiko

Malalamiko na mapendekezo ya Wanachama yatachukuliwa kama changamoto na

kugeuzwa kuwa fursa na kushughulikiwa haraka iwezekenavyo na Wahusika.

2.5

Jinsi ya kutuma Malalamiko au Mapendekezo
Malalamiko au mapendekezo yanaweza kuwasilishwa, kuwekwa kwenye sanduku la

maoni au kutumwa kwa njia ya posta kupitia anuani ifuatayo;

Mwenyekiti wa Chama, S.L.P 76833, Dar es Salaam- Tanzania, simu:

+255737583561 Barua pepe: info@lesasaccos.or.tz Web: https:/lesasaccos.or.tz

A
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SEHEMU YA TATU
3.0 TAARIFA ZITAKAZOWEKWA WAZI WAKATI WOTE NA CHAMA

Chama kitahakiksha kinatoa taarifa katika maeneo yafuatayo; -

3.1 Taarifa zinazohusu Hisa, Akiba na Amana
Chamakitaweka bayana taarifa zifuatazo kwa maandishi  kwa wanachama

wake na wanachama tarajiwa zinazohusu hisa, akiba au amana

a) Taarifa ya Akaunti ya hisa, akiba au amana itatolewa kwa mwanachama
husika wa akaunti hiyo.

b) Akaunti zinazostahili gawio: Chama kitaweka bayana taarifa za viwango vya
gawio vya kipindi kilichopita au kiwango tarajiwa na asilimia ya mapato kwa
mwaka. Chama itahakikisha kuwa taarifa zilizowekwa bayana zinaonesha njia
iliyotumika kukokotoa malipo ya gawio na itaelezwa wazi kwamba gawio
linaweza kutolipwa kama mapato yaliyopo hayatoshelezi au Chama hakijakidhi
matakwa ya kisheria.

3.2 Taarifa kuhusu Akaunti zenye Riba

Chama kitatoa taarifa kuhusu kiwango cha riba kilichowekwa na asilimia ya
mapato kwa mwaka kama kilivyowekwa na Bodi na njia iliyotumika kukokotoa
riba. Aidha, Chama itaeleza bayana kama akaunti ina viwango vya riba
vinavyobadilika au visivyobadilika. Taarifa yoyote itakayotolewa kwa ajili ya
akaunti za viwango visivyobadilika itajumuisha kipindi cha muda ambapo
kiwango hakibadiliki na muda ambapo riba itaanza kuongezeka na wakati

malipo ya riba yatakapo iva (Maturity period).

Kwa akaunti za viwango vinavyobadilika, taarifa itaeleza yafuatayo: -

a) Uthibitisho kwamba riba inaweza kubadilika;

b) Jinsi riba inavyopatikana;

c) Iwapo kuna alama inayotumika katika kuandaa kiwango kinachobadilika; na
d) Wakati ambapo riba itaanza kuongezeka na viwango vitabadilika.
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3.3 Taarifa kuhusu Mabadiliko ya Masharti ya Akaunti
Chama kitatoa notisi ya maandishi kwa wanachama walioathirika na mabadiliko

ya akaunti endapo: -

a) Kuna mabadiliko yanapunguza asilimia ya mapato kwa mwaka kwa akaunti za
hisa, akiba na amana;

b) Ongezeko la kiwango cha asilimia kwa mwaka cha mikopo, kinaathiri
wanachama; au

c) Masharti ya mikopo ya awali, hisa, akiba na amana yanayotambulika

yamebadilika.

Notisi iliyotolewa itajumuisha tarehe ya mabadiliko na kutumwa na kupokelewa na
whusika angalau siku thelathini (30) kabla ya tarehe rasmi ya mabadiliko hayo

kuanza kutumika.

3.4 Taarifa ya Kipindi cha Huruma ( Grace period) cha Kurejesha
Mkopo

Chama kitawapatia wakopaji muda wa huruma wa siku kumi na tano (15) katika

urejeshaji wa malipo ya mkopo pasipo kutozwa adhabu.

3.5 Taarifa kuhusu Mikopo
Kwa kila muamala wa mkopo, Chama kitaweka wazi masuala yafuatayo: -
a) Kiasi kilichotolewa
b) Gharama za kiasi cha mkopo kilichotolewa ikijumuisha riba na ada
¢) Malipo tangulizi ya gharama za fedha zilizokopeshwa; kama yapo
d) Tarehe ambapo gharama za mkopo zitafanyiwa tathmini
e) Gharama nyingine zaidi ya gharama za mkopo
f) Asilimia ya kiwango halisi au kilichowekwa cha riba ya mwaka
g) Kiwango cha ufanisi cha asilimia kwa mwaka kitakachojumuisha gharama za
mkopo na ada zote
h) Kiwango cha juu cha asilimia kwa mwaka kinachoweza kutozwa kwa kipindi
cha utekelezaji wa masharti ya mkopo
i) Bakaa ya mkopo na njia inayotumika katika ukokotoaji viwango vya riba ili
kubaini bakaa ya mkopoambayo kiwango cha riba kimekokotolewa kwa kila

kipindi cha malipo



j) Jedwali la malipo likionyesha idadi ya malipo, jumla ya kiasi cha kila malipo,
kiasi cha kila malipo ambayo ni ya msingi, riba na ada, na tarehe husika ya
kila malipo

k) Jumla ya malipo yote

I) Malipo ya kabla ya adhabu, kama ipo

m) Adhabu ya kuchelewesha malipo

n) Kiwango cha hisa, akiba na amana kinachotakiwa na iwapo fedha hizo

zinaweza kutumika kulipia marejesho ya mikopo iliyocheleweshwa.

3.6 Taarifa kuhusu Sababu za Kukataliwa kupewa Mkopo
Endapo maombi ya mkopo yamekataliwa, Chama kitamtaarifu Mkopaji kwa

maandishi/barua pepe au simu kuhusu sababu za kukataliwa maombi yake ndani ya
masaa ishirini na nne (24) tangu maombi ya mkopo yalipojadiliwa.

3.7 Taarifa kwa Wadhamini wa Mikopo
Chama kitampatia mdhamini taarifa ya maandishi ikionesha wajibu wake kwa mkopo

alioudhamini na taarifa hiyo itajumuisha: -
a) Jina na anwani ya Chama
b) Aina ya mkopo
¢) Kiasi na tarehe
d) Saini ya mdhamini kama uthibitisho wa kupokea taarifa hiyo.
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4.0 Uidhinishwaji wa Sera
Sera hii imetayarishwa na kupitishwa na Bodi ya LESA SACCOS LTD kwa niaba ya

wanachama kwa kibali cha Mrajis katika kikao chake kilichofanyika tarehe 17 Julai

2020 na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na kusajiliwa na Mrajis wa Vyama

vya Ushirika.

Mwenyekiti

Mrajis wa Vyama vya Ushirika

Tarehe
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