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SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

1.1 Historia:

chama kwa kuzingatia uka5|m:shwaji Wa madaraka hayo kupitia mkutano
mkuu wa wanachama.

Mfungamano na Wanachama wa LESA SACCOS LTD ni watumishi wote wa
Us Mission na watendaji wake, |

1.2 Madhumuni ya kuwa na Sera hii:

Sera hii imetengenezwa ili kukidhi mahitaji ya Kifungu cha 50 ya Sheria Na.
10 ya Huduma Ndogo za Fedha ya Mwaka 2018 na Sehemu ya ix ya Kanuni
Zza Huduma Ndogo za Fedha ya mwaka 2019 ili kumlinda mlaji wa huduma
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zinazotolewa na LESA SACCOS Ltd.

Hivyo, sera hii imegawanyika katika sehemu tisa zifuatazo; sehemu ya
kwanza ni utangulizi, sehemu ya pili juu ya taratibu za uwekaji wa hisa
ndani ya Chama, sehemu ya tatu ni juu ya uchangiaji wa akiba, sehemu ya
nne ni taratibu za uwekaji amana, sehemu ya tano ni taratibu utunzaji
kumbukumbu, sehemu ya sita ni uwazi juu ya huduma za mikopo, sehemu
ya saba ni misingi ya ulinzi wa mlaji, sehemu ya nane ni taratibu za
kushughulikia malalamiko na sehemu ya tisa ni uhuishaji na uidhinishwaji

wa Sera.

SEHEMU YA PILI
2.0 HISA

2.1 Maana ya Hisa:
Ni fungu linalotolewa na Mwanachama kama sehemu ya mtaji na umiliki

wake kwenye Chama. Kifungu cha 41 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika
na. 6 ya 2013 kinatambua Mwanachama (member) ni yule aliyenunua hisa
ndani ya Chama na amelipia kwa angalau 50% na zaidi.

Hisa ni uwekezaji wa msingi kabisa kwa Mwanachama. Hisa itamwezesha
Mwanachama kuwa mmiliki halali wa LESA SACCOS Ltd. Aidha, kila
Mwanachama wa LESA SACCOS Ltd atatakiwa kuwa na kiwango cha chini
cha Hisa (hisa za msingi) kisichopungua Tsh. 2,000,000/=

2.2 Kiingilio:
Kiingilio kwa Mwanachama Mpya kitategemea kiwango
kitakachoidhinishwa na Mkutano Mkuu. Kiingilio hakitarejeshwa
endapo uanachama wa Mwanachama umekubaliwa na Bodi na
Mkutano Mkuu. Kiingilio kwa sasa ni Tsh. 60,000/=.



2.3

2.4

Aina za Hisa: -.

Chama kina aina mbili za hisa ambazo Mwanachama anaweza
kuchangia ambazo ni;

(i) Hiza za Msingi

(ii) Hisa za Hiari

Hisa za Msingi ndiyo hisa za umiliki wa Chama, ni kiwango cha chini
cha hisa ambazo kila Mwanachama anatakiwa kumiliki tokea
kujiunga Uanachama. Hadi sasa hisa za msingi kwa LESA SACCOS
Ltd ni kama ifuatavyo:

Kiwango cha chini cha idadi ya mafungu ya Hisa ni 200

Thamani ya kila fungu la hisa ni TZS. 10,000/=

Hivyo, kiwango cha chini cha thamani ya hisa kwa kila
mwanachama ni TZS. 2,000,000/=

Kila. mwaka Bodi ya uongozi itafanya tathmini juu ya kiwango cha
hisa za msingi ili kujiridhilisha kama zinaendana na hali halisi ya
uchumi ama zinaweza kuongezwa kwa kiwango kitakacho kubalika
katika Mkutano Mkuu.

Hisa za Hiari:

Hisa za hiari ni kiwango chochote ambacho Mwanachama atachangia
Juu ya hisa za msingi. Hisa hizi huweza kuwekwa na Mwanachama
muda wowote na pia zinaweza kupunguzwa muda wowote katika
siku za kazi. Aidha, Bodi inaweza kuweka mpango maalum wa
kungia mkataba maalum na Wanachama ili hisa za hiari ziwekezwe
kwa muda maalum ndani ya Chama kwa ahadi ya kupatiwa faida ya
riba itakayopangwa kulingana na hali halisi ya kifedha ndani ya
Chama na uchumi wa nchi. Zao la hisa za hiari hutolewa na SACCOS
yenye leseni daraja “B” kutoka Benki Kuu ya Tanzania.




2.5

2.6

2.7

2.8

Ulipaji wa Hisa

Mwanachama wa LESA SACCOS Ltd atatakiwa kuwa amelipia hisa
angalau 100 zenye jumla ya thamani ya Shilingi 1,000,000 ndani ya
kipindi kisichozidi miezi 12 tokea alipojiunga uanachama.

Ukomo wa Hisa kwa Mwanachama
Hakuna Mwanachama wa LESA SACCOS Ltd ataruhusiwa kumiliki
hisa zaidi ya 1/5 ya thamani ya hisa zote kwenye Chama.

Kupunguza Hisa

Hisa za msingi haziwezi kupunguzwa wala kuchuliwa, katika tukio la
Mwanachama kuacha, kuachishwa uanachama au kifo kiwango cha
hisa anachomiliki kwenye Chama kitarejeshwa kupitia tengo la
kukombolea mafungu; Endapo Chama kitakua hakina fedha ya
kutosha katika tengo, Mwanachama atatakiwa kusubiri hadi pale
hisa zake zitakapouzwa kwa Mwanachama mwingine.

Katika tukio la kifo cha Mwanachama, hisa zake zitarejeshwa kwa
wasimamizi wa mirathi ama mrithi aliyeteuliwa kupitia fomu 8 ya
Ushirika (iliyoko katika Jedwali la I la Kanuni za Vyama vya Ushirika,
2015)

Taratibu za kupitishwa kuwa Mwanachama

Mwanachama mpya atajaza fomu ya maombi ya uanachama na
kulipia kiingilio na hisa zake za msingi baada ya maombi yake
kujadiliwa na bodi katika moja ya vikao vyake na maombi hayo
yakipitishwa Mwanachama anaweza kuanza kupata huduma za
Chama endapo amekaa kwa kipindi cha miezi 3 na ameshalipia
angalau 50% na zaidi ya hisa alizoahidi kununua. Katika Mkutano
Mkuu wa karibuni utakaofuata Bodi itawasilisha majina vya
Wanachama wapya kwa ajili ya kuidhinishwa na Mkutano Mkuu huo.




2.9

2.10

Haki ya Kupatiwa Huduma

Kwa Mwanachama mpya atakua na haki ya uanachama kama vile
kuhudhuria Mkutano Mkuu, kuomba nafasi ya uongozi na sifa ya
kupatiwa huduma za Chama kama vile mikopo pale tu atakapokuwa
amelipia angalau 50% ya hisa zake au zaidi.

Gawio

Hisa za msingi ni uwekezaji ambao unamwezesha Mwanachama
kupata gawio baada ya hesabu za Chama kukaguliwa, kodi kulipwa
na matengo ya kisheria kutengwa. Lakini pia gawio litalipwa endapo
Chama kina kiwango cha mtaji unaokidhi yaani; uwiano kati ya mtaji
tete na mali uwe 8% au zaidi, uwiano kati ya mtaji taasisi/msingi na
mali uwe 6% au zaid na uwiano wa hisa zilizolipwa kikamilifu na mali
uwe 2% au.

Mkutano Mkuu ndiyo wenye mamlaka ya kupitisha kiwango cha
gawio na mfumo wa ulipaji gawio hilo baada ya Chama kukidhi mtaji
unaotakiwa.

Endapo Chama kitakuwa kimekidhi vigezo vya mtaji unaotakiwa
kisheria, taratibu zifuatazo zinaweza kufuatwa kwenye ziada halisi
kwa ajili ya gawio:

(i) Kiasi cha asilimia ya ziada halisi kwa ajili ya honoraria kwa
viongozi.

(i) Kiasi cha asilimia ya ziada halisi kwa ajili ya bonasi kwa
Watendaji waliofikia malengo kwa mujibu wa taratibu
zilizoweka katika Sera ya Utumishi

(iii) Kiasi cha asilimia ya ziada halisi kwa ajili ya motisha kwa
Wanachama waliowekeza akiba zao kwa wingi na Wanachama
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waliochangia mapato zaidi kwenye Chama ndani ya mwaka wa
fedha husika kwa uwiano na jinsia.

(iv) Kiasi cha asilimia ya ziada halisi kama limbikizo la ziada.

(v) Mapendekezo juu ya kiwango cha fedha kilichobaki, yaani 75%
kutoka kwenye ziada halisi kitatolewa kama gawio kwa
Wanachama waliolipia hisa zao za msingi kwa 50% na zaidi.
Gawio sharti litolewe kwenye hisa za msingi tu. Kwa
kuzingatia kwamba gawio ni kwa ajili ya mwaka wa fedha
husika na ili kuwa na usawa, gawiwo litalipwa kwa
Mwanachama kulingana na muda ambao hisa zake zimekaa
Chamani ndani ya mwaka (miezi 12). Hivyo, kanuni ifuatayo
itatumika kufikia kiasi cha gawiwo stahili kwa kila
Mwanachama.

Thamani ya gawio kwa kila hisa = Fedha zote kwa ajili ya
gawio Jumla ya Idadi ya
Hisa

Kiasi cha Gawio kwa kila Mwanachama = (A x B) x
C/12
A =Idadi ya Hisa za Msingi anazomiliki Mwanachama
B = Thamani ya gawio kwa kila hisa
C = Muda (miezi) ambao hisa za Mwanachama zimekaa
Chamani ndani ya mwaka wa fedha husika

(vi) Utekelezaji wa mapendekezo haya na maazimio ya Mkutano
Mkuu lazima yapate idhini ya Mrajis kabla ya mgawanyo wa
ziada halisi ikiwemo gawio kulipwa.

Chama hakitatoa gawio kwa fedha taslimu bali fedha ya gawio
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2.12

2.13

2.14

2.15

italipwa kwenye akaunti ya Amana ya Mwanachama.

NB: Bodi kwa kushauriana na Ofisi ya Mrajis inaweza
kuwashauri Wanachama gawio litolewe kwa njia ya
kuongeza thamani kwenye hisa za kila Mwanachama
badala ya kuchukuliwa,

Uhamishaji wa Hisa

Hisa za msingi haziwezi kuhamishika, Mwanachama anaruhusiwa
kuhamisha hisa zake za hiari kwenda kwenye akiba zake kama
atataka kujazia akiba kwa ajili ya kuongeza uwiano wake wa akiba
na mkopo.

Hisa Kutumika Kama Dhamana ya Mkopo

Mwanachama anaweza kutumia hisa zake za hiari kama dhamana
ya mkopo isipokuwa Hisa za msingi HAZIWEZI kutumika kama
dhamana ya mkopo.

Cheti cha Hisa

Kila mwanachama anayemaliza kulipia hisa zake zote za msingi
atapewa cheti cha hisa kuthibitisha umiliki wake kwenye SACCOS.
Cheti cha hisa kinaweza kubadilishwa kutokana na ongezeko la
thamani za hisa alizonazo Mwanachama au mabadiliko yoyote
yanayoweza Kkujitokeza kwa kuhuisha Masharti ya Chama.

Hisa Kushirikiliwa kama Mali katika mchakato wa Ufilisi
Kifungu cha 63 cha Sheria ya Vyama vya Ushirika na. 6 ya mwaka
2013 kinakataza hisa za Mwanachama na mawekezo yake mengine
kushikiliwa (attachment) kama mali za mdaiwa wakati wa
mchakato wa ufilisi (endapo Mwanachama ndiyo mfilisiwa).

Kuacha Uanachama
Endapo mwanachama ataacha uanachama kwa sababu yoyote ile
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2.16

2.17

Chama hakitarudisha hisa za msingi kupitia kasma ya hisa za
Chama isipokuwa Chama kitamrejeshea hisa zake kupitia fedha
zilizoko katika tengo la kukombolea hisa.

Endapo Chama hakina fedha za kutosha kwenye kasma ya tengo la
kukombolea hisa, Mwanachama ataruhusiwa kuuza hisa hizo kwa
Mwanachama mwingine au kama Chama kitakua katika hali nzuri
ya ukwasi basi kitanunua hisa hizo ili kumpatia fedha mwanachama
aliyeacha uanachama na kuziuza kwa mwanachama mwingne
mpya au anayeendelea.

Mwanachama Sinzia

Chama kitachukulia Mwanachama sinzia endapo hakuna muamala
wowote umefanyika ndani ya kipindi cha mwaka mmoja, pia
Chama kitachukulia akaunti kuwa imeachwa baada ya miaka 5 bila
kupokea mawasiliano  yoyote  kimaandishi kutoka kwa
mwanachama mwenyewe au mrithi wake. Na fedha katika kasmi
hii zitatolewa na kuwekwa kwenye kasma maalum ya tengo la Hisa
zilizoachwa kwa muda wote.

Endapo Mwanachama atajitokeza basi fedha hizo zitarejeshwa
kwenye akuanti ya kawaida kama atahitaji kuendelea na
uanachama na kama la basi atarejeshewa stahiki zake. Endapo
mrithi wa mwanachama ndio atakayejitokeza basi stahiki za
Mwanachama husika zitakabidhiwa kwa mrithi huyo baada ya
kujiridhisha uhalali wake kwa mujibu wa taratibu na mirathi.

Uteuzi wa Mrithi

Kuchagua au kubadilisha mrithi ni moja ya haki ya msingi kwa kila
Mwanachama. Na kwa mujibu wa Kanuni ya 37 ya Vyama vya
Ushirika, 2015 kila Mwanachama lazima awasilishe kwenye Chama
jina au majina ya Mrithi wake kwa kujaza fomu nambari 8 iliyopo
katika jedwali la kwanza la Kanuni hii.
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SEHEMU YA TATU

3.0

3.1

3.2

AKIBA

Utangulizi

Akiba ni fedha anazochangia Mwanachama ili kuwa na sifa ya
kupata huduma za mikopo. Fedha hii hairuhusiwi kutoka ama
kupungua mara kwa mara isipokuwa kama ilivyoelekezwa katika
Masharti ya Chama.

Aina ya Akiba
Kutakuwa na makundi makuu mawili ya Akiba

(i) Akiba ya lazima.
(i) Akiba ya hiari.

Akiba ya lazima

Akiba ya lazima inamfanya Mwanachama kuwa na sifa ya kupata
huduma ya mikopo na akiba hii inaweza kupunguzwa ama kama
inavyoelekezwa kwenye Masharti ya Chama. Kwa mujibu wa Sera
hii, Mwanachama atatakiwa kuchangia akiba zake kila baada ya
wiki mbili kwa kiwango kisichopungua Tsh. 60,000/= pia
Mwanachama anaruhusiwa kuchangia zaidi ya kiwango cha chini
kutokana na uwezo wake.

Akiba ya Hiari

Akiba ya hiari ni akiba anayojiwekea Mwanachama kwa malengo
maalum, akiba hii inaweza kutolewa ama kupunguzwa muda
wowote.



3.3

3.4

3.5

3.6

Aina ya Mazao ya Akiba ya Hiari

Chama kitakapokuwa kimekamilisha miundombinu ya upokeaji
akiba mbalimbali za hiari Mwanachama anaweza kuweka akiba
yake ya hiyari katika moja ya mazao yafuatayo:- '

= Akiba ya Malengo Maalum

= Akiba ya Watoto

= Akiba ya Elimu

= Akiba ya Sikukuu

» Mfuko wa Jamii

» Akiba ya Majanga

» Akiba ya Biashara

Uchangiaji wa Akiba ya Lazima

Kila Mwanachama atatakiwa kuchangia kiwango cha chini cha akiba
kwa Tsh. 60,000/= Kila baada ya wiki mbili. Mwanachama
anaruhusiwa kuwekeza akiba zaidi ya kiwango cha chini
kilichowekwa, “Wekeza akiba ni mali yakd’, itakufaa sana siku za
usoni kukabiliana na changamoto mbalimbali za maisha.

Riba Juu ya Akiba

Kupitia Mkutano Mkuu Kutakuwa na maamuzi ya kuweka kiwango
cha riba juu ya akiba za Wanachama ili kuwezesha ongezeko la
thamani ya akiba hizo. Kwa kuwa hii ni gharama ya kifedha kwa
Chama itakuwa inabadilika kila mwaka pale itakapobidi kwa
makubaliano ya Wanachama kutokana na mwelekeo wa makisio ya
mapato na matumizi na hali halisi ya uchumi wa nchi .

Kukoma Uanachama

Mwanachama akikoma kuwa Mwanachama wa LESA SACCOS Ltd
atatakiwa kumwandikia barua Mwenyekiti wa Bodi kuonesha
kusudio lake la kujiondoa uanachama, na endapo ombi likiridhiwa
akiba za Mwanachama na stahili nyinginezo zitarejeshewa ndani ya
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siku 60 tokea kupokelewa na notisi ya kusudio [a kujitoa
uanachama.

Endapo Mwanachama ana mkopo ama amedhamini mkopo
hatarejeshewa stahili zake hadi pale mkopo wake ama udhamini
wake utakapolipwa kikamilifu.

3.7 Uhamasishaji Uchangiaji Akiba

Bodi ya Chama itakuwa na programu mbalimbali za kuhamasisha
ongezeko la akiba kutoka kwa Wanachama wake kama vile
kuendesha michezo ya bahati nasibu, promosheni, uzengezi, kutoa
huduma ambatishi (embedded products) na mbinu nyinginezo kama
zitakavyoelekezwa katika Mpango Biashara wa Chama.

SEHEMU YA NNE

4.0

4.1

4.2

AMANA

Utangulizi

Amana ni kiwango chochote cha fedha anayoiweka mwanachama
kwa lengo la kujiwekea akiba inayoweza kumsaidia badae. Amana
ni fedha inayoweza kuwekwa muda wowote na kutolewa ama
kupunguzwa kwa muda wowote.

Aina ya Amana

Ili kuendesha Chama kibiashara, Bodi ya LESA SACCOS Ltd inaweza
kuongeza zao lingine la amana ili kuwawezesha Wanachama
kuweka na kuchukua fedha kwa urahisi katika Chama chao. Kwa
mukutadha wa Sera hii, na endapo Bodi itaona iko tayari kupokea
amana, yafuatayo ni makundi 2 makuu ya aina za amana ambayo
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4.3

4.4

4.5

zitatolewa; -

(i) Amana ya Wazi
(i) Amana Iliyofungwa

Amana ya wazi ni fedha anayoiwekwa au kutolewa na Mwanachama
muda wowote.

Kwa upande mwingine amana iliyofungwa ni amana ambayo
Mwanachama anaingia makubaliano au mkataba na Chama
kutoichukua amana yake kwa muda uliokubaliwa kwa ahadi ya
Chama kumlipa riba ndani ya kipindi cha makubaliano. Viwango vya
riba katika amana iliyofungwa vitatokana na hali ya biashara
pamoja na viwango vya soko la fedha.

Taratibu za Uwekaji Amana

Chama kitaanzisha fomu maalum kwa ajili ya Mwanachama kujaza
na kuweka amana. Amana hiyo ikipokelewa itaingizwa kwenye leja
kadi ya mwanachama husika na stakabadhi kutolewa.

Riba ya Amana Iliyofungwa

LESA SACCOS Ltd itaweka viwango vya riba juu ya amana
iliyofungiwa na maboresho yake yanaweza kufanyika kila mwaka
kutokana na makisio ya mapato na matumizi na hali ya uchumi.

Kwa sasa inapendekezwa riba juu ya amana ni 9.5% kwa mwaka
na riba husika hulipwa katika vipindi vya kila robo mwaka.

Cheti cha Amana ya Muda Maalum

Mwanachama aliyeweka amana iliyofungwa atapewa cheti
(certificate of deposit) cheti hicho kitakuwa na tarehe ya kuweka
na kuiva, jina la mwanachama, kiwango cha fedha zilizoweka, riba,
muda na sahihi mbili ya Mwenyekiti na Meneja wa SACCOS.
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4.6 Kuvunja Mkataba :
Endapo mwanachama atavunja mkataba kwa kuhitaji' fedha zilizo
kwenye amana iliyofungiwa kabla ya muda wa kuiva kufika atalipia
fidia kwa kugawana na Chama faida iliyopatikana kwa uwiano wa
50% kwa 50%. Na kama amana hiyo itakuwa haijazaa faida yoyote
Mwanachama atalipia fidia ya usumbufu ya kiasi cha Tsh. 10,000/=.

4.7 Kiwango cha Amana Iliyofungiwa
Kiwango chochote cha fedha ya amana ndani ya Chama kiweza

kupata riba inayolipwa kila robo mwaka.

SEHEMU YA TANO

5.0 UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU

Ofisi ya Chama itahakikisha inaandika na kutunza kumbukumbu zote
zinazohusiana na hisa, akiba na amana za kila mwanachama kwa wakati,
usahihi na usalama.

Mwanachama, kwa upande wake, atahakikisha kuwa: -

i.  Anapewa stakabadhi ya malipo ya hisa, akiba na amana
aliyofanya kupitia aina yoyote ya makusanyo (makato ya moja
kwa moja kwenye mshahara, taslimu ama kuweka benki).

ii. Leja kadi (Kitabu) ya Mwanachama itajazwa kwa usahihi
kulingana na hisa, akiba na amana alizolipa.

iii. ~Anatunza kumbukumbu zote zinazohusiana na malipo au
punguzo la akiba ama amana zake.

Iv.  Anatunza hati za mishahara zote zinazohusiana na makato ya
akiba.

v.  Anakuwa huru kuhakiki ushahihi wa hesabu yake ya hisa, akiba
na amana kwa kufika ofisini na kufanya malinganisho
(reconciliation) kati ya hesabu zake na hesabu zilizotunzwa
ofisini.

Aidha, Chama kitaendelea kuwekeza na kuboresha matumizi ya mifumo ya
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TEHAMA ili kutunza kumbukumbu kwa kutumia mifumo hiyo na kuboresha
utoaji huduma kwa Wanachama. Mifumo hii itarahisisha uwekaji hisa, akiba
na amana lakini pia mwanachama anaweza kupata taarifa zake za Chama
kwa haraka na usahihi.

SEHEMU YA SITA
6.0 UWAZI JUU YA HUDUMA ZA MIKOPO
6.1 Mikopo kwa Wanachama

Wanachama wote wa LESA SACCOS Ltd wana haki sawa ya kupatiwa
huduma za mikopo. Tofauti katika huduma za mikopo inaweza kujitokeza
kulingana na mahitaji ya Sheria, Kanuni, Masharti ya Chama na Sera ya
Mikopo. Tofauti hizi zinakubaliwa na Wanachama wote katika Mkutano
Mkuu; tofauti ni kama vile uwezo wa kurejesha, malengo ya mkopo, aina
ya mkopo, n.k.

6.2 Uwazi katika Huduma za Mikopo
Utoaji wa mikopo utakwenda sambamba na uwazi wa upangaji bei pamoja

na utengenezaji na uidhinishwaji wa sera na taratibu za mikopo kupitia
Mikutano Mikuu ya Wanachama. Kwa mujibu wa Kanuni ya 36 ya Huduma
Ndogo za Fedha ya mwaka 2019, Bodi inaweza kupanga bei, gharama na
adhabu za ucheleweshaji wa mikopo na kabla ya kuanza kutumika kwa bei
mpya, sharti Wanachama wajulishwe kupitia njia mbalimbali za
mawasiliano ikiwemo kubandika notisi ya kuongeza bei na gharama za
mikopo kwenye mbao za matangazo, barua pepe na ujumbe mfupi wa
maneno.

Notisi ya kuongeza bei na gharama za mkopo itakuwa si chini ya miezi
mitatu. Bei na gharama za mikopo endapo zitapanda, zitahusika na mikopo
mipya itakayotolewa baada ya tangazo.
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6.3 Ufuatiliaji Madeni :
Kama taratibu zilivyowekwa katika Sera ya Ufuatiliaji madeni, Mwanachama

atapewa muda wa kutosha kujieleza lakini pia kutoa mpango mbadala wa
kulipa deni lake. Endapo hatua zote za kumpa muda zikishindikana,
taratibu za kisheria zitafuata kwa kumuandikia notisi (demand notice) za
siku 21 mara 3; hivyo jumla ya siku za notisi ni 63 baada ya hapo atapewa
tena barua ya kisheria ya siku 30 ili Chama kianze kutumia ama kuuza
dhamana zake kulipia mkopo.

Zoezi la ufuatiliaji madeni litazingatia haki za binadamu za kujali utu na
heshima. Endapo Chama kitatumia Madalali wa kukusanya madeni,
kutakua na mkataba maalum wa kuzingatia haki za mteja katika zoezi la
ukusanyaji madeni ikiwemo muda maalum wa kufanya mawasiliano na
Mwanachama, maeneo yanayoruhusiwa na vyasiyoruhusiwa kumfuata
Mwanachama, kupata ridhaa ya Mwanachama kabla ya kumtaarifu Mwajiri
wake mpya.

Aidha, Mdhamini wa mkopo naye pia atapewa nakala ya taarifa
inayokwenda kwa mkopaiji katika kila hatua ya ufuatiliaji madeni.

SEHEMU YA SABA
7.0 MISINGI YA ULINZI WA MLAIJI
7.1 Mikutano Mikuu

LESA SACCOS Ltd itahakikisha angalau Mkutano Mkuu mmoja kwa mwaka
ili Wanachama wapate taarifa mbalimbali, mipango na kufanya maamuzi
mbalimbali yanayohusiana na uendeshaji wa shughuli za Chama.

Kila kitu kinachofanyika kwenye Chama kinakua kimeazimiwa na Mkutano
Mkuu.
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7.2 Mwonekano wa Maandishi katika Nyaraka za Chama
LESA SACCOS Ltd itahakikisha maandishi katika nyaraka mbalimbali za

Chama yanaonekana na kusomeka kwa hati nzuri. Nyaraka za Chama
zinazohusika hapa ni pamoja na fomu mbalimbali, mikataba, barua na
makablasha ya Mkutano Mkuu.

7.3 Lugha
Katika mawasiliano kwa njia mbalimbali, LESA SACCOS Ltd itatumia lugha

inayoeleweka kwa Wanachama wengi. Inapolazimika, tafsiri ya lugha
itafanyika ili kuhakikisha Lugha ya Kiswahili inatumika katika nyaraka,
mawasiliano na makubaliano yote ya Chama.

7.4 Mabadiliko Mbalimbali
Katika uendeshaji wa shughuli za Chama kunaweza kutokea mabadiliko

mbalimbali yanayohitaji kujulikana kwa Wanachama. Bodi ya Chama
itapima kiwango, aina na athari za mabadiliko na maamuzi yanaweza kuwa
kuitisha Mkutano Mkuu Maalum ili kuwahabarisha Wanachama ama kutoa
taarifa kupitia njia mbalimbali za mawasiliano kama vile mbao za
matangazo, barua pepe, ujumbe mfupi wa simu (SMS), n.k.

Ni lazima mabadiliko yoyote ndani ya Chama yatangazwe kwa Wanachama
na yale ambayo Bodi itaona yanahitaji maamuzi ya Wanachama, itaitishwa
Mkutano Mkuu Maalum.

7.5 Elimu ya Fedha
Wanachama wa LESA SACCOS Ltd wana kofia mbili (2) ndani ya Chama

yaani ni Wamiliki wa Chama na wakati huo huo ni Wateja wa huduma
zinazotolewa na Chama. Hivyo, Chama kitahakikisha kinatoa elimu ya fedha
kwa Wanachama kwa kutumia njia na mbinu mbalimbali kama vile semina,
vipeperushi, kuwashirikisha baadhi ya Wanachama katika baadhi ya
shughuli za Bodi, matangazo kwenye mbao, tovuti ya Chama pamoja na
kuwa na mitandao ya kijamii inayofanya kazi (interactive). Katika makisio
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ya mapato na matumizi ya kila mwaka, LESA SACCOS Ltd itaweka bajeti
maalum kwa ajili ya elimu ya fedha kwa Wanachama wake.

SEHUMU YA NANE
8.0 USHUGHULIKIAJI WA MALALAMIKO
8.1 Njia za Kupokea Malalamiko

Chama kitaweka miundombinu stahiki ya kupokea mrejesho na malalaimiko
ya Wanachama. Njia hizo ni pamoja na kuwa na sanduku la maoni
litalowekwa katika sehemu ya wazi na funguo zake zitatunzwa na Wajumbe
wa Kamati ya Usimamizi, mitandao ya kijamii kama vile “facebook”,
“instagram” na “Twitter”, barua pepe ya Chama, tovuti ya Chama pia
itakuwa na chumba cha kutoa malalamiko pamoja na njia nyingine ambazo
Bodi itaona zinafaa.

8.2 Kamati za Kushughulikia Malalamiko
8.2.1 Kamati ya Usimamizi

Kamati ya Usimamizi ina jukumu la kupokea malalamiko ya Wanachama na
kuyawasilisha kwenye Bodi kwa ajili ya kufanyiwa kazi. Hivyo, Wanachama
wataelekezwa endapo wana malalamiko yayohusiana na shughuli
mbalimbali za uendeshaji wa Chama, wayawasilishe kwa Kamati ya
Usimamizi.

8.2.2 Bodi

Mwenyekiti wa Bodi atapokea malalamiko juu ya Mikopo na kuyawasilisha
kwenye Bodi nzima kwa ajili ya maamuzi. Hivyo, Wanachama wanatakiwa
kupelekea malalamiko juu ya mikopo moja kwa moja kwa Mwenyekiti wa
Chama kimaandishi. Aidha, Bodi itapokea malalamiko yaliyopokelewa na
Kamati ya Usimamizi na kuyafanyia kazi.

8.2.3 Meneja
Meneja wa Chama kama mtendaji mkuu anaweza kuunda kamati ya
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kushughulikia malalamiko ya Wanachama kwa kiwango cha vyale
yanayokuja moja kwa moja kwenye Chama. Pia Meneja anaweza kuteua
Mtendaji mmoja wapo ili pamoja na majukumu yake ya msingi,
ashughulikie pia suala la malalamiko ya Wanachama kwa kuyapokea,
kuyawasilisha sehemu husika, kufuatilia hali ya utekelezaji na kutoa
mrejesho kwa Mwanachama kwa wakati.

8.3 Rejista ya Malalamiko
Chama kitakua na rejista ya malalamiko kwa ajili ya kusajili kila aina ya

malalamiko yanayokuja kwenye Chama. Pia rejista itakuwa na sehemu ya
kujaza tarehe ya kupokelewa na hali halisi ya utekelezaji kwa kila lalamiko.
Pamoja na kusajili malalamiko, rejista itatumika kama rejea katika
ufuatiliaji na pia kusaidia Chama kuelewa maeneo ya uendeshaji
yanayolalamikiwa sana na kuchukua hatua stahiki kwa wakati.

8.4 Taarifa ya Malalamiko
Meneja atapokea taarifa fupi ya hali ya malalamiko kila siku kabla ya

kufunga ofisi; pia, Kila mwezi Mtendaji anayehusika na kupokea
malalamiko ya Wanachama ataandaa taarifa ya malalamiko na kuiwasilisha
kwenye Menejimenti.Kila robo mwaka, Meneja ataanda taarifa ya
malalamiko na kuiwasilisha kwenye Bodi.

8.5 Utatuzi wa Migogoro
Malalamiko yasipopatiwa ufumbuzi kwa wakati yanaweza kubadilika na

kuwa migogoro ama Mwanachama asipokubaliana na majibu au namna
malalamiko yake yanavyoshughulikiwa inaweza kutokea hali ya migogoro.

Migogoro ndani ya Chama itatatuliwa kwa njia ya amani na mazungumzo.
Migogoro yote lazima iingizwe kwenye rejista na itashughulikiwa ndani ya
siku 15 tokea kupokelewa kwake.

Endapo, Mwanachama hataridhika na maamuzi yaliyofanywa na Chama
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kupitia Bodi, anaweza kukata rufaa kwa Mrajis Msaidizi wa Mkoa' ndani ya
siku 30 tokea maamuzi wa Bodi yatoke ama utatuzi ufanyike. Endapo
Mwanachama atakuwa hajaridhika na maamuzi ya Mrajis Msaidizi wa Mkoa,
anaweza kukata rufaa kwa Mrajis wa Vyama vya Ushirika Taifa, endapo pia
kama Mwanachama hataridhika na maamuzi ya Mraji Taifa, atakata rufaa
kwa Waziri mwenye dhamana na usimamizi ya Ushirika; maamuzi ya Waziri
yatakuwa na mwisho.

SEHEMU YA TISA
9.0 UHUISHAJI NA UIDHINISHAJI WA SERA

9.1 Uhuishaji

Sera hii itahuishwa mara mara kutokana na mahitaji na hali ya soko la
sekta

ya fedha

9.2 Uidhinishwaji wa Sera
Sera hii imetayarishwa na kupitishwa na Bodi ya LESA SACCOS LTD kwa

niaba ya wanachama kwa kibali cha Mrajis katika kikao chake kilichofanyika
tarehe 17 Julai 2020 na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na
kusajiliwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika
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