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SEHEMU YA KWANZA

1.0 Utangulizi

LESA SACCOS LTD ilianzishwa kwa kuzingatia Sheria ya Vyama Vya
ushirika Na.20 ya mwaka 2003.Kwa malengo ya kupokea akiba na kutoa
Mikopo yenye masharti nafuu kwa wamanachama wake.

» Mkutano mkuu wa wanachama ndicho chombo cha juu chenye

mamlaka katika shughuli zote za chama na kwa kuzingatia Sheria ya
Vyama Vya ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 kinatambua kuwa bodi ya
chama ndio chombo pekee cha kuongoza chama kwa kuzingatia
ukasimishwaji wa madaraka hayo kupitia mkutano mkuu wa
wanachama.
Kifungu Na.52 cha Sheria ya Vyama Vya Ushirika kinaenda mbali zaidi
na kutoa nafasi kwa bodi kuandaa miongozo mbalimbali ya kusimamia
chama na miongoni mwa miongozo iliyotajwa ni pamoja na kanuni za
uhasibu na fedha.
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Kanuni hizi za uhasibu na fedha zimeandaliwa kwa kuzingatia
maelekezo ya Sheria ya vyama Ushirika Na 6 ya mwaka 2013 kifungu
Na. 52

Watendaji wote wa chama wanapaswa kuzingatia maelekezo ya sera
hii watakapokuwa wakitekeleza majukumu yao ya kazi ya kila siku.
Sera hii itatekelezwa sambamba na sera na miongozo mingine ya
chama pale itakapoonekana inafaa kufanya hivyo.

Ser

Sera hii ya fedha na uhasibu itatoa mwelekeo mzima wa udhibiti wa
fedha ili kuwezesha watendaji wa chama kutekeleza majukumu yao
ya kifedha kwa ufanisi na kudhibiti rasilimali za chama.

Lengo muhimu pia katika sera hii ni kuwaongoza watendaji na
wanachama pale masuala ya kifedha yatakapojitokeza.

Sera hii itafafanua kwa usahihi majukumu na mipaka ya bodi, kamati,
na watendaji katika usimamizi wa fedha za chama.



1.3 Matumizi ya sera

» Sera hii itasimamia utekelezaji na usimamizi wa shughuli za LESA
SACCOS LTD.

SEHEMU YA PILI

2.0 Mwaka wa fedha wa chama

» Mwaka wa fedha wa LESA SACCOS LTD utaanza tarehe 01, Januari
ya kila mwaka na kuishia tarehe 31, Disemba ya kila mwaka na
hesabu za chama zitaandaliwa kwa kipindi hicho.

2.1 Mamlaka ya kuboresha kanuni za fedha

» Bodi ya chama pale itakapoona inafaa inaweza kufanya maboresho
mara kwa mara baada ya kupeleka mapendekezo hayo kwenye
mkutano mkuu na baadae kuidhinishwa na Mrajis wa vyama vya
ushirika.

» Meneja wa Chama anaweza kutoa mapendekezo na maboresho
yanayohitajika na mapendekezo husika yatalenga kuboresha na
kutoa huduma bora kwa maslahi mapana ya chama.

» Mkutano mkuu utakuwa ndio chombo pekee cha juu chenye mamlaka
katika chama na ili kuwezesha usimamizi na utekelezaji wa
majukumu ya chama ya kila siku mkutano mkuu utakasimisha
madaraka yake kwa bodi ya chama.

.2 Bodi ya Chama

» Bodi inawajibika katika kusimamia utekelezaji wa shughuli zote za
chama.

3 ‘|~” enye :r *'ﬁi wa ¢ ma

> Mwenyek|t| wa chama ndie atakayeiongoza Bodi na kusimamia
utekelezaji wa maazimio ya Mkutano mkuu kwa kipindi chote
ambacho bodi imekasimiwa madaraka na Mkutano mkuu, pia
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anaweza kuidhinisha matumizi katika bajeti iliyopitishwa na mkutano
mkuu na kuidhinishwa na Mrajis wa vyama vya ushirika.

3.4 Taratibu za kusaini hundi
» Wajumbe wa bodi ya chma watakuwa na jukumu la kutia saini katika
hundi za Chama ambapo itatakiwa watatu kati yao kutia saini kwa
ajili ya kuidhinisha malipo mbalimbali.
» Malipo ya hundi hayatafanyika isipokuwa hundi zimesainiwa na
angalau watia saini watatu kutoka katika orodha ya wajumbe wa
bodi.

3.4.1 Mabadiliko ya watia saini
» Ili kuweza kudhibiti hali ya udanganyifu na kupelekea upotevu wa
fedha za chama watia saini watapaswa kubadilishwa pale ambapo
watia saini watakosa sifa za kundelea kuwa katika jukumu hilo.

3.4.2 Baadhi ya Mambo yanayoweza kupelekea watia saini kukosa

sifa ni pamc

a. Kusitisha

/k'uﬂs.iti.shwa kwa ajira

b. Kustaafu kazi

c. Kusimamishwa au kufukuzwa ujumbe wa bodi au kamati
d. Kumaliza muda wa ujumbe wa bodi au kamati

e. Udanganyifu wa namna yeyote ile katika uandishi na uwekaji sahihi
katika vitabu vya hundi kwa lengo ovu la kujipatia fedha

_—h

Sababu nyingine zozote za msingi zitakazojitokeza na kuamuliwa na
bodi ya chama
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SEHEMU YA NNE

4.0 TARATIBU ZA JUMLA ZA UONGOZI NA UDHIBITI WA FEDHA

4.1. Viwango vya Uhasibu
» Akaunti za LESA SACCOS LTD zitatayarishwa kwa kuzingatia viwango
vya Kuripoti vya Kimataifa (IFRS) kama ambavyo imetolewa na Bodi
ya Viwango vya Kimataifa ya Uhasibu (IASB) na miongozo mingine
itakayotolewa na mamlaka halali.

4.2 Usimamizi wa Fedha
» Usimamizi wa fedha za LESA SACCOS LTD utazingatia sera na
miongozo mbalimbali ya kiudhibiti iliyopo kwa mujibu wa sheria.
Miongozo hiyo ni pamoja na sera ya uhamasishaji uwekaji na
ununuaji wa hisa, sera ya mikopo, sera ya menejimenti ya ukwasi
mali na dhima, kanuni za utumishi, sheria ya manunuzi ya
umma,mpango mkakati na muongozo wa udhibiti wa majanga.

4.3 Udhibiti wa ndani
» Udhibiti wa ndann ni mjumuiko wa sera na taratibu za chama ambapo
LESA SACCOS LTD itazitumia ili kufikia mafanikio ya udhibiti wa mali
na rasilimali za chama ili kutoa mafanikio yanayopimika kama vile;

% Taarifa sahihi za kifedha

< Uzingatiaji wa matakwa ya sheria na kanuni
+ Udhibiti wa vihatarishi

% Utunzaji wa rasilimali za chama

» Ili kuhakikisha kuwa LESA SACCOS LTD ina Udhibiti wa ndani ulio
madhubuti, mambo yafuatayo yatazingatiwa;

4.3.1 i“»*’ﬁ"-;: awanyo wa m ii itkur
> Kutakuwa na mgawanyo bayana wa majukumu ya kazi kati ya
wafanyakazi walioajiriwa katika chama na kila mtendaji atapangiwa

majukumu yake kwa kuzingatia sera ya utumishi ya chama.
4



4.4 Matumizi ya mfumo wa Kompyuta
i. LESA SACCOS LTD itatumia mfumo wa kompyuta kwa shughuli za
chama ikiwa ni pamoja na uchakataji wa miamala mbalimbali ya
chama kwa lengo la kutoa taarifa za kifedha.

ii. Upatikanaji mbadala wa taarifa

Kwa lengo la kuhakikisha taarifa za chama zinapatikana na kuwa
salama muda wote chama kitatunza taarifa zake katika ( Backup i.e
stiki(flash) ,external drive, google drive, email)

Aidha, chama kitapaswa kuhakikisha kila mwisho wa wiki taarifa
zilizopo katika kompyuta zinafyonzwa na kutunzwa katika vifaa
vilivyoorodheshwa katika eneo hili.

jiii.  Ulinzi wa mtumiaji
iv.  Ulinzi wa kompyuta dhidi ya uhalifu wa kimtandao

v. Nywila (Password) inapaswa kulindwa na kubadilishwa kwa
kuzingatia mahitaji ya technologia (Ant — virus).

vi. Mtumishi ambaye hatakuwa kazini kwa kipindi cha kuzidi miezi
mitatu au ajira yake imekoma ataondolewa haki ya kutumia mfumo
wa komputa.

4.5 Usuluhishi wa miamala (Reconciliation of transaction)
> Mene]a/Mkuu wa |dara ya Fedha atahakikisha kuwa taarifa za
usuluhishi zimetayarishwa na kukaguliwa ili kuhakikisha uwepo wa
tofauti zilizopo kwenye vitabu kwa muda mrefu zinafanyiwa kazi ili
kuondoa tofauti hizo.

4.6 Uhifadhi wa nyaraka
» Nyaraka Z|fuatazo zinaweza kutunzwa kwenye kasiki ya chama iliyo
katika chumba maalum. Nyaraka hizo ni pamoja na cheti cha usajili
chama, kadi za usajili wa gari, masharti,sera za za chama,vitabu
hundi, vitabu vya ukaguzi, vitabu vya manunuzi, mihuri ya SACCQOS,
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mikataba na hati zingine zinazohitaji utunzaji maalum.Aidha, utunzaji
wa nyaraka utakuwa chini ya meneja.

SEHEMU YA TANO
.0 Mapato na Risiti
Mapato
» Mapato ya chama yatatokana na fedha zote zitakazokusanywa kutoka
katika vyanzo mbalimbali ikiwa ni pamoja na mapato yanayotokana
na uwekezaji,riba juu ya mikopo.Mapato husika ni lazima
yaorodheshwe vizuri na kurekodiwa katika vitabu vya chama
kulingana na viwango vya malipo vitakavyofanyika.

5.1 Risiti
» Fedha zote zitakazopokelewa chamani zitahakikiwa kwa usahihi na
kuandikiwa risiti kwa ajili ya hatua nyingine za kiuandishi wa
miamala.

Do L ﬁ fadhni wa nNyaradaka Zad unasiou

» Nyaraka zote za uha5|bu na kumbukumbu zitahifadhiwa kwa
mpangilio na katika mazingira yanayoridhisha ndani ya majengo ya
SACCOS au sehemu itakayoelekezwa kwa kuzingatia sera ya uhifadhi
wa kumbukumbu za chama kwa kipindi cha angalau miaka kumi
kutoka siku ya mwisho ya kipindi cha hesabu kuandaliwa.

.3 Kuhesabu mali za chama

> MWIShOﬂI mwa kila mwaka wa fedha, mali zote za chama
zitahesabiwa na Bodi, menejimenti , kamati ya usimamizi na mkaguzi
wa ndani.



SEHEMU YA SITA

6.0 Bajeti na udhibiti wa Bajeti

» Chama kinapaswa kuandaa makadirio ya mapato na matumizi ya

mwaka husika kwa lengo la kutekeleza mipango na mikakati ya
chama. Aidha, makadirio ni kiasi cha rasilimali kinachotakiwa na
chama kwa ajili ya kuendeshea shughuli zake.

piNndl Chna bajet

> Bajeti ya mwaka itakuwa ya muda wa miezi 12 kuanzia Januari hadi

Desemba.
).2 Bajeti ya mwaka ya Chama itajumuisha mambo yafuatayo;
1 Makad *, va mti "f wa Fed #% a

Makadlrlo yata}umwsha bakaa ya fedha, fedha zinazoingia na
zinazotoka chamani na bakaa halisi ya fedha kwa kila mwezi. Ziada
ya fedha zinazoingia dhidi ya zinazotoka itaonyesha fedha zilizopo
kwa ajili ya kukidhi mahitaji na uwekezaji na iwapo itatokea kuwepo
kwa tofauti itaonyesha mapungufu ya fedha tarajiwa kwa ajili ya
uwekezaji.

> Katika eneo hili la mapato, makadirio ya mapato kutoka vyanzo

mbalimbali vya chama yatafanyika. Bajeti itatenganisha makadirio ya
mapato kutoka kwenye shughuli za uwekezaji na mapato mengine
yasiyotokana na riba kutoka kwenye huduma mbali mbali za chama.
Aidha, chama kitapaswa kuainisha mapato kutoka katika vyanzo
vingine.



6.2.3 Matumizi

» Bajeti ya matumizi ya chama itatoa mwelekeo wa gharama ambazo

zinatarajiwa kutumika kwa mwaka wa fedha unaofuata. Aidha,
viashiria vya matumizi katika bajeti vitaonyesha mambo yafuatayo;
Matumizi yatakayofanyika kutokana na rasilimali za chama
Matumizi yatakayofanyika yanayohusiana na rasilimali kutoka katika
fedha za mfuko maalum

5.2.4 Matumizi ya mtaji
» Matumizi ya mtaji yatafanyika kwa kuzingatia mali iliyokusudiwa

kununuliwa na chama na mali inayoweza kununuliwa katika
matumizi ya mtaji ni ile inayoweza kutumika kwa zaidi ya kipindi cha
mwaka mmoja katika kusaidia shughuli za chama. Mali zinazohusika
na matumizi ya mtaji ni pamoja na;

Mashine na vifaa.

. Gari.

Samani

. Vifaa vya kompyuta

Programu ya kompyuta

Mifumo ya usalama (Closed circuit Tv camera)

Mali nyinginezo za kudumu

am"0oanoco

0.2 Uandaall wa Eéﬁ T Na uwasiil 'r».‘,:*i@}?
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.3.1 Uandaailt wa pDalet

| “>> Méheja kwa kushiFikiéna na idara ya fedha kwa kuzingatia mwongozo
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wa bajeti na usimamizi wa vihatarishi atatoa mapendekezo ya bajeti
kwa mwaka unaofuata. Aidha, bajeti itakuwa shirikishi na kila idara
itaandaa makadirio yake na kuyapeleka kwa meneja kwa ajili ya
kujumuishwa katika makadirio mengine kwa lengo la kupata
makadirio ya jumla kwa bajeti ya mwaka.



» Aidha, kila mkuu wa idara atapaswa kuwasilisha na kutetea bajeti

husika kwa kuzingatia mpango mkakati wa chama na malengo
yaliyopangwa na chama husika. Meneja anapaswa kuhakikisha
anatoa mwelekeo na kiwango cha juu kinachopaswa kutumiwa na
wakuu wa idara kipindi wanapoandaa bajeti za idara husika kwa
lengo la kupunguza changamoto za kuwasilishwa kwa Dbajeti
zisizoendana na uwezo wa chama.

Mara baada ya menejimenti kukamilisha maandalizi ya bajeti husika
itapaswa kuwasilishwa kwenye bodi kwa lengo la kujadiliwa na
kutolewa idhini. Aidha maoni na maelekezo yoyote yatakayotolewa
na bodi juu ya bajeti husika yanapaswa kufanyiwa kazi na
menejimenti kwa lengo la kuboresha bajeti hiyo kabla ya kupelekwa
kwenye mkutano mkuu.

3.2 Uwasilishaji wa Bajeti na idhini

- Baada ya ba]etl kuandallwa na kukamilika mapendekezo ya bajeti

pamoja na mpango kazi, itapelekwa kwenye mkutano mkuu kwa ajili
ya kujadiliwa na kupitishwa na mkutano mkuu na baada ya mkutano
mkuu kupitisha makadirio ya bajeti hiyo yatapelekwa kwa mrajis kwa
ajili ya kupata idhini ili yaweze kutumika.

oy B sciliano haada vz P
3.3 Mawasiliano baada ya bajeti kupata idhini

- Baada ya Ba]etl kupata idhini bOd! ya chama |ta]u||shwa kwenye kikao

cha bodi kabla ya kuanza kutumika na baadae meneja ataiwasilisha
kwa watendaji kwa lengo la kupata uelewa wa pamoja ili kila
mtendaji aweze kuona namna atakavyo shiriki katika utekelezaji na
kufikia malengo ya bajeti ikiwa ni pamoja na kujua mipaka ya
matumizi katika kila kasma.

Udhibiti wa B a

» Kwa manufaa ya chama kila robo ya mwaka itakapokuwa imekwisha

meneja atawasilisha taarifa / ripoti kwenye kikao cha Bodi juu ya
namna bajeti ilivyotekelezwa ili kupima kama malengo yanafikiwa na
ikiwa malengo hayafikiwi hatua za ziada ziweze kuchukuliwa ili
kuhakikisha bajeti inafikia malengo yake. Taarifa ya utekelezaji wa

9




bajeti ya kila robo mwaka itawasilisha ndani ya mwezi mmoja mara
baada ya kila robo ya mwaka husika kumalizika.

Angalizo: Matumizi ya bajeti husika hayapaswi kuzidi
kiwango cha mapato yaliyopatikana kwa kipindi husika

6.3.5 Bajeti ya nyongeza

> Katika mazingira ya kawaida inawezekana pakawepo na dalili za
bajeti kutokidhi mahitaji kwa baadhi ya kasma. Ikiwa kutakuwa na
dalili hizo meneja anaweza kutoa mapendekezo kwenye kikao cha
Bodi kuhusu mabadiliko hayo na kuainisha vyanzo vya mapato
yatakayotumika kukidhi matumizi. Aidha, mapendekezo ya meneja
yatawasilishwa kwenye kikao cha Bodi na kujadiliwa na baada ya
kuridhiwa, mapendekezo hayo yatapelekwa kwa Mrajis wa vyama vya
ushirika kwa ajili ya mapitio na kupata idhini.

6.3.6 Mamlaka ya kufanya Matumizi

» Bodi ya chama itampa meneja idhini ya kufanya malipo yasiyozidi
kiwango cha shilingi laki mbili (Tsh.200,000) kwa muamala mmoja
kwa lengo la kutekeleza majukumu yake. Meneja atazingatia bajeti
iliyoidhinishwa kwa kipindi cha mwaka mmoja utakaoishia tarehe 31
ya mwezi Desemba ya kila mwaka na kiwango cha ukomo wa kutoa
idhini kitawekwa ili kumlinda Meneja kutotumia fedha za chama
kiholela.

A 1leas cent sar=s el i T o L = 5s = pan =3 =g =~la = 1 193 - Y TR -
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» katika kutekeleza majukumu yake ikiwa kutatokea hitaji la chama
kununua bidhaa, huduma za ushauri au kuuza mali. mchakato wa
kununua huduma, bidhaa au kuuza mali za chama utafanywa
kulingana na mazingira yaliyopo bila kuathiri sheria ya manunuzi ya
umma.

6.5 Matumizi yaliyozuiliwa kwenye Makadirio
> Kwa hali yoyote ile, hapata kuwepo na matumizi,gharama au
manunuzi ya mali yatakayofanywa na chama ikiwa yatavuka kasma
iliyopitishwa katika bajeti yake ya mwaka.
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6.6 Kuhamisha vifungu katika Bajeti

> Mene]a wa chama atakuwa na jukumu la kupendekeza kasma za
matumizi zinazoweza kuhamishwa kutoka kasma moja kwenda
kasma nyingine kwa kuzingatia ukomo wa kifungu husika na mahitaji
yaliyopo bila kuathiri matumizi katika kifungu hicho. Aidha,
uhamishaji wa kasma utazingatia taratibu za kihasibu na uhamishaji
unaweza kufanyika baada ya robo ya kwanza kupita ikiwa kutakuwa
na umuhimu wa kufanya hivyo baada ya kuridhiwa na bodi ya
chama. Kwa ajili ya udhibiti na usimamizi wa matumizi sahihi ya
fedha za chama uhamishaji wa kasma moja kwenda nyingine ni
lazima upate idhini ya Mrajis kabla ya kuanza kutumika.

SEHEMU YA SABA

7.0 UWEKEZAJI

7.1 Uwekezaji katika Mali zinazozalisha
» Chama kinaweza kuwekeza katika maeneo yafuatayo ikiwa ni pamoja
na uwekezaji katika utoaji wa mikopo, dhamana za serikali, dhamana
za makampuni na uwekezaji katika Vyama vya Ushirika bila kuathiri
sera ya uwekezaji ya chama.

7.1.1 Uwekezaji katika mikopo
» Chama kitawekeza katika kutoa mikopo ya riba nafuu kwa
wanachama wake kwa kuzingatia hali ya soko na ushindani.

7.1.2 Uwekezaji katika Dhamana za Serikali
» Chama kmaweza kuwekeza katlka Dhamana za Serikali. Aidha,
uwekezaji katika dhamana za Serikali utafanywa kwa kuzingatia Sera
ya Uwekezaji ya chama pamoja na Sheria ya Huduma Ndogo za
Fedha Na. 10 ya mwaka 2018.

7.1.3 Uwekezaji katika Dhamana za makampuni
» Chama kinaweza kuwekeza katika Dhamana za makampuni
yanayotambulika kisheria baada ya chama kujiridhisha kuwa kampuni
11
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au makapuni hayo yanajiendesha kwa faida katika soko la biashara
na uwekezaji katika kampuni hizo utakuwa na tija kwa chama.

7.1.4 Uwekezaji katika mali za kudumu

» Chama kitafanya uwekezaji katika mali zisizozalisha (non-earning
assets) kama vifaa, majengo na ardhi. Aidha, chama kitawekeza
katika mali zisizozalisha (non- earning assets/property/Equipment)
kwa kiwango kisichozidi asilimia 10 % ya mali zote za chama na
uwekezaji katika ardhi na majengo hautazidi asilimia 5% ya mali zote
za chama kama inavyoelekezwa na kanuni ya 50(3) ya kanuni za
huduma ndogo za fedha zinazosimamia SACCOS.

7.1.5 Vihatarishi katika uwekezaji
» Uwekezaji ambao utafanyika ni lazima ufanyike kwa kuzingatia sera
ya vihatarishi ili kuweza kuzuia hatari ambayo inaweza kusababisha
chama kutokufikia malengo tarajiwa katika uwekezaji huo.

7.2 Utambuzi wa taarifa za uwekezaji kwenye taarifa za kifedha
» Uwekezaji katika mali zinazozalisha na zisizozalisha (financial asset)
utatambuliwa katika vitabu vya uhasibu vya chama mara tu baada ya
uwekezaji kufanyika kama tarataibu za kihasibu zinavyoelekeza.

SEHEMU YA NANE

8.0 UANDAAJI WA HESABU ZA CHAMA

8.1 Uandaji wa hesabu

i. Katika kutekeleza majukumu yake ya kila siku kwa niaba ya Bodi
na wanachama, menejimenti ya chama itapaswa kuhakikisha
taarifa za mali na dhima, mapato na matumizi ya chama
zinatunzwa kwa usahihi kwa lengo la kuandaa hesabu za chama.

ii. Bodi ya chama itakuwa na jukumu la kuhakikisha vitabu vya
hesabu na kumbukumbu nyingine za chama zinatunzwa na hesabu
za fedha za chama za mwaka zinaandaliwa.
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ii. Hesabu za chama zinapaswa kuandaliwa kwa kuzingatia viwango
vya uhasibu vya kimataifa (IAS/IFRS) na kuwasilishwa kwa
mkaguzi wa nje ndani ya mwezi mmoja baada ya mwaka wa fedha
kuisha.

iv. Hesabu za chama zinatakiwa zikaguliwe na kuwasilishwa chamani
na mkaguzi wa nje ndani ya kipindi cha siku 60 baada ya hesabu
kufungwa na kuwasilishwa kwake, na baadae nakala itawasilishwa
Tume ya Maendeleo ya Ushirika na mkaguzi wa nje ndani ya siku
30 baada ya taarifa hiyo kuwasilishwa na mkaguzi kwenye Bodi ya
chama na kuidhinishwa.

v. Taarifa ya hesabu zilizokaguliwa zitawekwa katika sehemu ambazo
wanachama wanaweza kuzipata na kuzisoma kwa urahisi kwa
kadri bodi ya chama itakavyoona inafaa. Aidha, Taarifa za fedha
zitawekwa kwenye tovuti ya chama au katika mbao za matangazo
chamani.

O.L Aina ya iaariia Za nesqa DU Za Chama

Taarifa za hesabu za chama ambazo zitatakiwa kuandaliwa na bodi
ya chama mwishoni wa mwaka ni pamoja na:
i. Taarifa ya mapato na matumizi ;
ii. Mizania ya chama;
iii. Taarifa ya mtiririko wa fedha;
iv. Taarifa ya mabadiliko ya mtaji wa chama
v. Maelezo ya ufafanuzi wa hesabu za chama
vi. Taarifa ya bodi
vii. Taarifa ya kamati ya usimamizi
viii. Taarifa ya mkaguzi wa ndani

Aidha, Chama kinapaswa kuandaa taarifa za ndani zifuatazo kwa ajili
ya kuwasilishwa kwenye kila kikao cha bodi

i. Taarifa ya kamati ya usimamizi

ii. Taarifa ya mkaguzi wa ndani

ii. Taarifa ya fedha ambayo itajumuisha:
(7




= Taarifa ya mapato na matumizi ;
= Mizania ya chama na
» Taarifa nyinginezo
iv. Taarifa ya mikopo ambayo itajumuisha:
< Mikopo iliyotolewa;
. Mikopo iliyocheleweshwa;
< Mikopo iliyofutwa;
» Mikopo iliyobadilishiwa masharti na
< Taarifa nyinginezo
v. Taarifa utekelezaji wa bajeti na mpango kazi
vi. Taarifa ya msimamizi wa chama
vii. Taarifa ya menejimenti

*

*

*e

*e

*

*e

*

8.3 Uwasilishaji wa taarifa za fedha za chama zilizokaguliwa
kwa wanachama
» Bodi ya Chama itapaswa kuhakikisha kuwa taarifa za fedha za chama

Q
O

4

zilizokaguliwa zinawasilishwa kwa wanachama wote kwenye Mkutano
Mkuu wa mwaka wa chama ili taarifa hizo ziweze kujadiliwa na
kuwekewa maazimio kwa ajili ya maboresho kwa hoja zilizotolewa na
mkaguzi. Aidha, Mkaguzi wa nje atatakiwa kuwepo kwenye mkutano
mkuu kwa lengo la kuwasilisha taarifa hiyo na kutoa ufafanuzi pale
itakaponhitajika kufanya hivyo.

Uteuzi wa Mkaguzi wa nje

Mkaguzi wa nje atateuliwa kwenye Mkutano Mkuu wa mwaka wa
chama.

. Mkaguzi wa nje atatakiwa awe na sifa zinazotakiwa na Bodi ya
Wahasibu na Wakaguzi Tanzania na awe anatambuliwa na Tume
ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania.

Baada ya chama kumpata Mkaguzi wa nje, Bodi ya chama itapaswa
kuwasilisha jina la mkaguzi huyo Tume ya Maendeleo ya Ushirika
Tanzania pamoja na nakala ya barua ya uteuzi (Engagement
letter).
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SEHEMU YA TISA
9.0 Usimamizi wa Mali za kudumu

9.1 Daftari la Usajili la mali za kudumu
» Chama kitakuwa na daftari la mali za kudumu ambalo litaorodhesha
idadi ya mali na vifaa vyote vya chama pamoja na taarifa zake za
msingi kwa uhalisia uliopo wa mwaka husika. Aidha taarifa za msingi
zitakazopaswa kuwepo katika daftari la mali za kudumu ni pamoja

na:
a. Tarehe ya ununuzi
b. Jina la Mtoaiji au wafadhili
C. Gharama ya jumla ya ununuzi kwa tarehe ya manunuzi
d. Jina la mali au kifaa

e. Mwaka wa manunuzi ya kifaa au mali
f. Mahali kifaa au mali kilipo

g. Jina la mmiliki katika kifaa au mali hiyo
h. Hali ya uchakavu

i. Malimbikizo ya uchakavu

j. Nambari ya kifaa husika ikiwa kifaa kitahusisha uwepo wa
namba mfano kompyuter serial number

k. thamani halisi ya mali baada ya kutoa uchakavu
|. Hali ya matumizi

m. Hali ya tathmini (ikiwa imefanyika)

n. Namba ya utambulisho wa kifaa

9.2 Taratibu za matumizi ya mali za chama
» Taratibu za kutumia mali za chama zitapaswa kufuatwa kabla ya mali
husika kuanza kutumika na mtumiaji, na mamilaka ya kutoa kibali cha
kutumia mali au kuhamisha mali itatoka kwa bodi ya chama.
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9.2.1 Uwajibikaji katika matumizi ya mali za chama

> Kila mjumbe wa bodikamati au mtendaji wa chama atawajibika
kutunza mali ya chama aliyokabidhiwa na zile zilizopo na kuhakikisha
zinakuwa katika hali ya usalama wakati wote na ikiwezekana kuitolea
taarifa kwa uongozi wa chama pale itakapohitajika kufanya hivyo.

9.3 Matengezo na ukarabati wa mali za chama

> Chama kinaweza kufanya ukarabati au matengezo ya mali zake ili
kuboresha hali ya kifaa au mali husika kwa lengo la kuongeza muda
wa matumizi ya mali hizo. Matengenezo na ukarabati utakaofanyika
utapaswa kuzingatia sheria ya manunuzi ya umma bila kuathiri sheria
nyingine za nchi zenye mamlaka katika eneo hilo.

9.4 Uuzaji wa Mali za kudumu za chama

» Maombi yote ya uuzaji wa mali za kudumu za chama yatatayarishwa
na meneja au kitengo cha manunuzi na kukaguliwa na idara ya
Fedha na kupelekwa kwa Kamati ya Zabuni/Bodi ya chama kwa ajili
ya mapendekezo ya uuzaji kwa lengo la kudhibiti uuzaji holela wa
mali za chama. Aidha, chama kitalazimika kuwasilisha kwa Mrajis
mpango wa kuuza mali za chama kwa kuanisha sababu za kuuza na
mchakato utakaotumika katika uuzaji wa mali hizo.

16
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SEHEMU YA KUMI

10.0 Utoshelevu wa Mtaji

10.1 Haja ya kuwa na mtaji toshelevu
> Chama kitahakikisha kila wakati kina mtaji toshelevu kwa kuwekeza
baadhi ya fedha zake katika uwekezaji wa muda mfupi unaoiva ndani
ya kipindi cha mwaka mmoja kwa kuzingatia sera ya uwezekaji ya
chama. Aidha uwekezaji wa muda mrefu kwenye dhamana za serikali
haupaswi kuzidi miaka mitano. :

10.2 Kiwango cha chini cha Mtaji
» Chama kwa wakati wote kitapaswa kuwa na mtaji toshelevu
unaotokana na hisa zilizolipiwa, malimbikizo ya faida, faida ya
mwaka husika, matengo maalum ya kisheria na misaada mbalimbai
isiyo na masharti. Aidha, mtaji huo haupaswi kupungua asilimia nane
(8%) ya Jumla ya mali za chama.

10.3 Aina ya mitaji ya chama

10.3.1 Mtaji tete
» Chama kinapaswa kuwa na mtaji tete kwa wakati wote ambao
haupaswi kupungua kiasi cha 8% ya jumla ya mali za chama. Mtaji
huu utajumuisha hisa za wanachama, malimbikizo ya faida, faida ya
mwaka husika, matengo maalum ya kisheria na misaada mbalimbai
isiyo na masharti.

10.3.2 Mtaji taasisi.

» Chama kinapaswa kuwa na mtaji taasisi kwa wakati wote ambao
haupaswi kupungua kiasi cha 6% ya jumla ya mali za chama. Mtaji
huu utajumuisha malimbikizo ya faida, faida ya mwaka husika,
matengo maalum ya kisheria na misaada mbalimbai isiyo na
masharti.

10.3.3 Mtaji halisi wa taasisi.
» Chama kinapaswa kuwa na mtaji halisi wa taasisi kwa wakati wote
ambao haupaswi kupungua kiasi cha 6% ya jumla ya mali za chama.
17



Mtaji huu utahusisha mtaji taasisi wa chama dhidi ya matokeo ya
mabadiliko yatakayotokana na matengo ya mikopo mibaya (Tengo la
mikopo mibaya iliyotengwa na chama dhidi ya tengo halisi lililopaswa
kutengwa na chama hicho kutokana na mikopo mibaya iliyopo
chamani) '

10.4 Mahitaji mengine ya mtaji
» Chama kitazingatia mambo mengine yanayohusu mtaji wa chama
kama ilivyoelekezwa katika sera ya menejimenti ya ukwasi mali na
dhima.

SEHEMU YA KUMI NA MOJA

11.0 TAARIFA ZA KUWASILISHA KWA MRAJIS

» Menejimenti ya chama itakuwa na jukumu la kuandaa na kuwasilisha
taarifa zote muhimu zitakazohitajika kwa mujibu wa maelekezo
yatakayotolewa naTume ya Maendleo ya Ushirika.

» Meneja wa chama atakuwa na jukumu la kusimamia na kuhakikisha
taarifa zote muhimu zinazohitajika zinaandaliwa na kuwasilishwa
katika mamlaka halali kama itakavyoelekezwa kwa kuzingatia kanuni
ya 67 ya kanuni za huduma ndogo za fedha za SACCOS za mwaka
2019.

12.0 Uidhinishwaji wa Sera
Sera hii imetayarishwa na kupitishwa na Bodi ya LESA SACCOS LTD kwa

niaba ya wanachama kwa kibali cha Mrajis katika kikao chake kilichofanyika
tarehe 17 Julai 2020 na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na

kusajiliwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

........................................

Mwenyekiti Meneja
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