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SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

LESA SACCOS LTD ilianzishwa kwa kuzingatia Sheria ya Vyama Vya ushirika Na.20 yé
mwaka 2003.Kwa malengo ya kupokea akiba na kutoa Mikopo yenye masharti nafuu
kwa wamanachama wake. Mkutano mkuu wa wanachama ndicho chombo cha juu
chenye mamlaka katika shughuli zote za chama na kwa kuzingatia Sheria ya Vyama Vya
ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 kinatambua kuwa bodi ya chama ndio chombo pekee cha
kuongoza chama kwa kuzingatia ukasimishwaji wa madaraka hayo kupitia mkutano

mkuu wa wanachama.

Kifungu Na.52 cha Sheria ya Vyama Vya Ushirika kinaenda mbali zaidi na kutoa nafasi
kwa bodi kuandaa miongozo mbalimbali ya kusimamia chama na miongoni mwa

miongozo iliyotajwa ni pamoja na sera ya utunzaji kumbukumbu.

Sera ya Utunzaji na Uhifadhi wa kumbukumbu wa Chama cha Ushirika wa Akiba
na Mikopo LESA inaainisha uhifadhi wa taarifa, utawala wa majanga yanayoweza

kusababisha upotevu wa kumbukumbu na uendelevu wa shughuli za Chama.

Lengo la sera hii ni kuweka mwongozo sahihi wa utunzaji na uhifadhi wa
kumbukumbu za Chama na tahadhari dhidi ya maafa yanayoweza kujitokeza
wakati wowote katika shughuli za kila siku ndani ya Chama. Wakati wote Bodi na
Menejimenti wanatakiwa kusimamia sera hii kwa maslahi mapana ya wanachama

na Chama.

Sera hii imejumuisha Sehemu nne, Sehemu ya kwanza ni utangulizi, sehemu ya
pili ni uhifadhi wa kumbukumbu za Chama, sehemu ya tatu ni taarifa za utawala

wa majanga, sehemu ya nne ni taarifa ya uendelevu wa shughuli za Chama.

SEHEMU YA PILI
2.0 UHIFADHI WA KUMBUKUMBU ZA CHAMA

Katika kuhifadhi kumbukumbu mbalimbali, Chama kimeainisha aina za
kumbukumbu muhimu ambazo zitatunzwa kila siku kwa kunakiliwa kwa kutumia
kifaa cha kutunzia kumbukumbu katika eneo salama lisiloweza kushika moto

kama kwa kuzingatia kuwa kumbukumbu husika zitahusu;
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(a) Uanachama, Hisa, Akiba na Amana;

(b) Bakaa za mikopo kwa kila akaunti ya Mwanachama; uwekezaji na bakaa
katika Benki;

(c) Maingizo ya miamala yote kwa kila akaunti kwenye mizania na mapato na

matumizi;

(d) Taarifa ya fedha ikiainisha orodha ya akaunti za mali, dhima na mtaji

kwenye mizania.

(e) Bodi ya Chama itahifadhi angalau kila wiki taarifa mbadala nje ya eneo la
Chama ili kuepuka hasara inayoweza kutokea kwa wakati mmoja endapo

maafa yatatokea (off-site back- up system).

(f) Chama kitapaswa kuwa na kitabu kinachoorodhesha taarifa zilizohifadhiwa
ikiwa ni pamoja na aina vya kumbukumbu  zilizohifadhiwa, mahali
zilipohifadhiwa, tarehe zilipohifadhiwa, aliyehusika kuzipeleka kumbukumbu

katika hifadhi na taarifa nyinginé muhimu.

2.1. Taarifa za Uanachama na Hisa
Menejimenti ya Chama itapaswa kujaza taarifa za kila mwanachama katika kitabu

cha wanachama (Members and shares register) ili kujua idadi stahiki ya
wanachama na kiasi cha Hisa kilichopo ndani Chama. Aidha, uhakiki wa taarifa
hizo, utapaswa kufanywa na Bodi ya Chama ikishirikiana na kamati ya Usimamizi

na mwanachama mwenyewe.

2.2. Taarifa ya Hisa za hiari, Akiba, Amana na Mikopo
Menejimenti ya Chama itapaswa kuingiza katika mifumo ya kielektroniki taarifa

zinazohusu bakaa za Hisa za hiari, Akiba, Amana, Mikopo, Gawio, riba juu ya
Akiba na miamala mingine katika akaunti za mwanachama. Uhakiki wa taarifa
hizo, utafanywa na Kamati ya Usimamizi, Mwanachama pamoja na menejimenti
ya Chama. Taarifa hizi zitawekewa mbadala (backup) wa uhifadhi kila mwezi.

2.3. Taarifa za akaunti kwenye mizania na mapato na matumizi
Menejimenti ya Chama itapaswa kunakili taarifa za mapato ya kila mwezi,

makusanyo, malipo/matumizi na kuandika bakaa za taarifa hizo katika vitabu

vifuatavyo;




Stakabadhi ya fedha
Regista ya makusanyo ya kila siku ya fedha taslimu

Hati ya malipo

Fomu ya malipo ya kila siku

Fomu ya malinganisho ya fedha taslimu ya kila siku
Regista ya mapokezi ya fedha taslimu

Regista ya kusajili uanachama na Hisa

Regista ya wanachama/passbook
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Leja ya mwanachama

10.Fomu za kuwekea/kutolea fedha za Chama
11.Kitabu cha jono na jono vocha

12.Kitabu cha leja kuu

13.Kitabu cha kutoa fedha na marejesho ya mikopo
14.Kitabu cha mali za kudumu

15.Kitabu cha kutolea Hundi

16.Regista ya misaada

17.0rodha ya mikopo iliyocheleweshwa
18.Kitabu cha hudi

19. Ankara mbalimbali

Uhakiki wa taarifa hizi unapaswa kufanywa kila mara na wajumbe wa Bodi na
kamati ya Usimamizi.

2.4. Taarifa za akaunti za mali za kudumu, dhima na mtaji
kwenye mizania
Menejimenti ya Chama itapaswa kunakili taarifa za mali za chama za muda mrefu

katika kitabu cha mali za kudumu, dhima na mtaji wa Chama kwenye mizania
kwa kutumia vitabu husika. |



SEHEMU YA TATU

3.0 TAARIFA YA USIMAMIZI WA MAJANGA
Chama kitahifadhi angalau kila mwezi taarifa mbadala nje ya eneo la Chama ili

kuepuka hasara inayoweza kutokea kwa wakati mmoja endapb maafa
yatatokea. Chama kitapaswa kuwa na kitabu kinachoorodhesha taarifa
Zilizohifadhiwa ikiwa ni pamoja na aina ya kumbukumbu zilizohifadhiwa, mahali
zilipohifadhiwa, tarehe Zilipohifadhiwa, aliyehusika kuzipeleka, kumbukumbu
katika hifadhi na taarifa nyingine muhimu. Eneo litakalotumika kuhifadhi
kumbukumbu nje ya ofisi litapendekezwa na Bodi na kuidhinishwa na Mkutano
mkuu wa Chama.

Aidha, Bodi itapaswa kutunza nakala za nyaraka mbalimbali ikiwa ni pamoja na;

. Nyaraka za usajili na leseni ya Chama

ii. Misingi ya Ushirika, Sera ya Maendeleo Ushirika, Sheria Na. 6 ya vyama
vya ushirika ya mwaka 2013 ya Ushirika, Sheria ya huduma ndogo za
fedha ya mwaka 2018, Kanuni za vyama vya Ushirika za mwaka 2015,
Kanuni za huduma ndogo za fedha za mwaka 2019, Masharti ya Chama,
Sera mbalimbali za Chama na Waraka na Miongozo ya Benki Kuu au
Mrajis.

li. Hati za mali na vifaa vinavyomilikiwa na Chama.

iv. Dhamana zilizowekwa na wakopaji.

V. Makubaliano/Mikataba ya mikopo ya nje.

vi. Taarifa zote nyinginezo za muhimu.

3.1 Mpango wa Tahadhari ya Maafa
Chama kitaandaa mpango wa tahadhari ya maafa na kufanyia mapitio angalau mara

moja kwa mwaka. Ukubwa na uchangamano wa mpango wa tahadhari ya maafa

utatakiwa angalau kuelezea;
i. Muda wa mpango kufanyiwa mapitio na majaribio.
ii. Afisa atakaye husika kutekeleza, kufuatilia, kutathmini na kufanya mapitio
ya mpango.
jii.  Majukumu na wajibu wa maafisa watakaohusika kutathmini, kutoa taarifa
na kuanzisha huduma kwa mwanachama.

iv. Utambuzi wa maeneo mbadala yenye vifaa muhimu vya kuhifadhi shughuli
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aina za uwekezaji, mikataba, na huduma zitolewazo. Aidha, kumbukumbu hizo
zinapaswa ziainishe mambo yafuatayo;

i Aina ya shughuli endelevu inayofanywa na Chama

muhimu za Chama kwa muda wa kutosha endapo kutatokea tukio la
majanga.
v. Utambuzi wa taarifa muhimu zinazotakiwa katika uendeshaji wa Chama
endapo maafa yatatokea. :
vi. Mpango wa usalama kwa ajili ya kulinda eneo la Chama na
vii. Kuwepo kwa kitunza umeme chenye uhakika.
SEHEMU YA NNE
4.0 TAARIFA YA UENDELEVU WA SHUGHULI ZA CHAMA
Bodi itapaswa kuweka kumbukumbu za shughuli endelevu za Chama kama vile,

il Tarehe ilipoanza

i, Tarehe ya kumalizika

iv. Malengo ya shughuli

V. Manufaa ya shughuli

vi. Gharama za utekelezaji

vii. Makubaliano ya mkataba

vili.  Taarifa yoyote muhimu inayohusu shughuli hiyo.

SEHEMU YA TANO

5.0 HITIMISHO
Sera hii imetayarishwa na kupitishwa na Bodi ya LESA SACCOS LTD kwa niaba ya

wanachama kwa kibali cha Mrajis MA.82/309/163/06 katika kikao chake
kilichofanyika tarehe 17 Julai 2020 na itaanza kutumika baada ya kuidhinishwa na

kusajili rajis wa Vyama vya Ushirika.

Mwenyekiti

TANZANIA
Mrajis wa Vyama vya Ushirika &)

ocesonaans
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