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SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI
1.1 Historia fupi ya Chama

LESA SACCOS LTD ilianzishwa kwa kuzingatia Sheria ya Vyama Vya
ushirika Na.20 ya mwaka 2003.Kwa malengo ya kupokea akiba na kutoa
Mikopo yenye masharti nafuu kwa wamanachama wake. Mkutano mkuu wa
wanachama ndicho chombo cha juu chenye mamlaka katika shughuli zote
za chama na kwa kuzingatia Sheria ya Vyama Vya ushirika Na. 6 ya mwaka
2013 kinatambua kuwa bodi ya chama ndio chombo pekee cha kuongoza
chama kwa kuzingatia ukasimishwaji wa madaraka hayo kupitia mkutano
mkuu wa wanachama.

Kifungu Na.52 cha Sheria ya Vyama Vya Ushirika kinaenda mbali zaidi na
kutoa nafasi kwa bodi kuandaa miongozo mbalimbali ya kusimamia chama
na miongoni mwa miongozo iliyotajwa ni pamoja na sera ya uwekezaji.

1.2 Mawanda ya Sera

Sera hii inatoa mwongozo wa kisheria na uwazi katika uwekezaji wa aina
mbalimbali utakaofanywa na LESA SACCOS LTD kwa kuzingatia Sheria ya
Vyama vya Ushirika Na.6 ya mwaka 2013, Sheria ya Huduma Ndogo za
Fedha Na. 10 ya mwaka 2018 na Kanuni ya Huduma Ndogo za Fedha
(SACCOS) ya mwaka 2019.

Sera hii itatumika wakati wote kama mwongozo wa kuzingatiwa wakati wa
kufanya maamuzi ya uwekezaji (Investment decisions) kwa maslahi
mapana ya wanachama na chama.

1.3 Madhumuni ya Sera ya uwekezaji
I.  Madhumuni ya sera hii ni kukidhi matakwa ya Sheria na Kanuni

lakini pia ni mwongozo wa namna bora kwa Bodi na Menejimenti
wanaweza kufanya uwekezaji kwa tija na ufanisi.

ii. Kusaidia bodi ya LESA SACCOS LTD Kuainisha majukumu ya pande
zote zitakazohusika katika Uwekezaji.

i. Kuisaidia bodi ya LESA SACCOS LTD Kuweka utaratibu
utakaozingatiwa katika mchakato wa maamuzi ya uwekezaji.
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iv. Kusaidia Kuweka uelewa wa pamoja kwa wahusika wote juu ya
malengo ya uwekezaji.

v. Kusaidia Kutoa mwongozo na ukomo wa uwekezaji utakaofanywa
na LESA SACCOS LTD

vi. Kusaidia Kuweka mwongozo wa kufanya tathimini ya uwekezaji.

vii. Kusaidia Kupima kama uwekezaji uliofanyika unasimamiwa kwa
kuzingatia Sheria na Kanuni.

SEHEMU YA PILI

2.0 MAENEO AMBAYO CHAMA KINATAKIWA KUWEKEZA

Shughuli kuu ya LESA SACCOS LTD ni kupokea akiba za wanachama na
kutoa mikopo kwa wanachama wake. Hivyo kipaumbele cha uwekezaji wa
fedha za LESA SACCOS LTD utakuwa ni kutoa mikopo kwa wanachama
wake.

2.1 Maeneo ambayo chama kinaweza kuwekeza
Chama kitawekeza kwenye maeneo mengine endapo chama kitakuwa na
ukwasi toshelevu, hivyo chama kinaweza kuwekeza katika maeneo

yafuatayo:
I. Kuwekeza fedha katika benki kama Amana za muda maalumu

(FDR).

ii. Kuwekeza kwenye taasisi nyingine za kifedha kama vile ununuzi
wa vipande UTT au hisa katika kampuni zinazofanya vizuri
katika soko la Hisa (DSE).

ii. Kuwekeza katika dhamana za Serikali (Government Securities).

iv. Kuwekeza kwenye SACCOS zilizopata leseni daraja “B” na
Vyama vya Ushirika vya upili (second tier or secondary
cooperative societies)

v. Kuwekeza katika hisa za Vyama vingine vya Ushirika hususani
Vyama vya Upili (Unions) na Shirikisho (Federations)

vi. Kuwekeza katika Hati Fungani za Serikali (Treasury Bills &
Bonds)



vii. Kuwekeza katika Hati Fungani za Kampuni za Umma (Corporate
Bonds)

viii. Kuwekeza katika mali zisizozalisha (Non-Earning assets) kama
vifaa, majengo na ardhi ambapo;

a) Chama kitawekeza katika mali zisizozalisha (non-
earning assets/property/Equipment) kwa kiwango
kisichozidi asilimia 10 % ya mali zote za chama.

b) Uwekezaji katika ardhi na majengo hautazidi asilimia
5% ya mali zote za chama.

Aidha, LESA SACCOS LTD inaweza kuwekeza katika mradi wowote ambao
utaruhusiwa na Tume ya Maendeleo ya Ushirika.

2.2 Mambo ya kuzingatia kabla ya uwekezaji
Kabla ya kufanya maamuzi ya kuwekeza, chama kitafanya upembuzi wa
kina kikizingatia mahitaji na hali halisi ya ukwasi na vipindi vya mabhitaji
makubwa ya mikopo kwa wanachama. Chama kitakapohitaji kuwekeza,
kitapaswa kuzingatia mambo yafuatayo:-

i.  Kufanya tathimini ya kina juu ya mahitaji na uwezo wa kifedha wa

chama.
ii. Muda wa kuiva kwa uwekezaji (Investment Maturity).
iii. Mapato tarajiwa toka kwenye uwekezaji husika (Return on
investment).

iv. Vihatarishi kwenye uwekezaji (Investment risks).

v. Utendaji wa taasisi/kampuni husika (Performance trend analysis).

vi. Sera za uwekezaji za Sekta husika.

vii. Historia ya Taasisi husika.
viii. Gharama za uwekezaiji.

ix. Na mambo mengine kulingana na mazingira husika.

2.3 Muda wa kuiva kwa uwekezaji

LESA SACCOS LTD itafanya uwekezaji usiozidi miezi 12 na kila mwisho wa
kipindi tathmini ya hali ya ukwasi wa Chama itafanywa ili kubaini mabhitaji,
ulazima na fursa ya kuhuisha uwekezaji husika. Uhuishaji wa uwekezaji
unaweza kufanywa kwenye Taasisi nyingine inayotoa riba/faida kubwa
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zaidi kwa wakati husika mara baada ya kufanya upembezu. LESA SACCOS
LTD itaweza kuwekeza katika maeneo mengine ambayo muda wa
uwekezaji utazingatia miongozo itakayotolewa na Tume ya Maendeleo ya
Ushirika.

2.4 Ukomo wa Uwekezaji

Il Uwekezaji wa LESA SACCOS LTD katika Vyanzo vinavyozalisha
riba hautazidi uwiano wa 30% ya Jumla ya Mali za Chama kwa
mujibu wa Sera hii na ili kuwezesha fedha nyingi zitolewe kama
mikopo kwa Wanachama

ii. Uwekezaji wa LESA SACCOS LTD katika mali zisizozalisha (non-
earning assets) hautazidi uwiano wa 10% ya Jumla ya Mali za
Chama

iii.  Uwekezaji wa LESA SACCOS LTD katika ardhi na majengo
hautazidi uwiano wa 5% ya Jumla ya Mali za Chama.

SEHEMU YA TATU

3.0 NAMNA YA KUPUNGUZA VIHATARISHI
LESA SACCOS LTD inafanya uwekezaji kwenye maeneo tofauti tofauti
(Portfolio diversification) ili kupunguza hatari ya kupata hasara kubwa.
Hivyo, uwekezaji huu unazingatia mambo matatu ambayo ni usalama,
ukwasi na faida tarajiwa. Usalama wa uwekezaji umekuwa ndio lengo kuu
la mpango wa uwekezaji.
Ili kupunguza hatari katika uwekezaji LESA SACCOS LTD imezingatia
mambo yafuatayo:-

I LESA SACCOS haijaweka fedha katika benki moja au taasisi moja ya

kifedha kwa kiwango kinachozidi asilimia 25% ya mtaji tete wa
chama kwa ajili ya kufanya mtawanyo wa vihatarishi (diversification
of risks or risks spread).

ii. LESA SACCOS LTD inawekeza kwenye maeneo salama yaliyotajwa
kwenye Sera hii katika sehemu ya pili.

lii. ~ LESA SACCOS LTD inatarajia kufanya uwekezaji kwenye dhamana za
muda mfupi na mrefu, masoko ya fedha (money market) na kudhibiti
muda wa uwekezaiji.
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SEHEMU YA NNE

4.0 MAMLAKA YA KUFANYA UWEKEZAJI NA MGAWANYO WA
MAJUKUMU

4.1 Mamlaka ya Uwekezaji

4.1.2 Mkutano Mkuu wa mwaka wa Chama

Mkutano Mkuu wa mwaka wa LESA SACCOS LTD ndiyo wenye mamlaka ya
kupitisha aina yoyote ya uwekezaji unaotakiwa kufanywa na Chama. Aidha,
baada ya Mkutano Mkuu kupitisha, Chama kitatakiwa kupeleka maombi ya
kuidhinishiwa uwekezaji huo kwa Mrajis.

4.1.3. Bodi ya chama

Bodi ya LESA SACCOS LTD itakasimishwa kufanya uwekezaji kwa niaba ya
Wanachama. Hivyo, Bodi itapaswa kuzingatia maazimio na maelekezo ya
Mkutano Mkuu wa chama.

4.2 Mgawanyo wa Majukumu

4.2.1 Majukumu ya Bodi ya Chama
Bodi ya LESA SACCOS LTD itakuwa na jukumu la kuelekeza na kusimamia
uwekezaji wa Chama. Bodi itatekeleza majukumu yake kwa maslahi ya
Chama kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Masharti ya Chama. Majukumu ya
Bodi kwenye utekelezaji wa Sera hii yatakuwa kama ifuatavyo:

i. Kufanya tathimini ya vihatarishi katika uwekezaji na mipaka ya

uwekezaji na kutoa taarifa kwa pande zote zinazohusika.

ii. Kuisimamia Menejimenti ya Chama katika uendeshaji wa mradi.

iii. Kuandaa taarifa ya maendeleo ya uwekezaji na kuiwasilisha kwenye
Mkutano Mkuu wa wanachama.

iv. Kujadili hali ya mwenendo wa uwekezaji kwenye vikao vya Bodi vya
kila robo mwaka.

v. Kushauri wanachama juu ya fursa nyingine za uwekezaji.

4.2.2 Majukumu ya Menejimenti
Menejimenti ya LESA SACCOS LTD itawajibika kwa Bodi ya Chama na

itakuwa na majukumu yafuatayo:
i. Kutekeleza maamuzi ya uwekezaji yaliyofikiwa na Bodi.
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ii. Utunzaji wa kumbukumbu na uandaaji wa taarifa za fedha za
uwekezaji na kuziwasilisha kwa Bodi.

ii. Kupendekeza kwa Bodi fursa zozote za uwekezaji kulingana na
mwenendo wa uchumi uliopo.

iv.  Kufuatilia na kutoa taarifa kwa Bodi juu ya maendeleo na shughuli
za uwekezaji mara kwa mara.

v.  Kushauri Bodi kufanya mapitio na maboresho ya Sera hii.

vi.  Kuwasilisha taarifa kwa Bodi juu ya mabadiliko makubwa ambayo
yanaweza kuathiri ufikiaji wa malengo ya uwekezaji wa chama.

SEHEMU YA TANO

5.0 UPEMBUZI WA UWEKEZAJI

5.1 Kamati ya Muda ya Uwekezaji

Kabla ya kufanya maamuzi ya kuwekeza, Bodi ya Chama itafanya upembuzi
wa kina na itazingatia mabhitaji na hali halisi ya ukwasi na vipindi vya
mahitaji makubwa ya mikopo kwa wanachama kama sera ya Menejimenti
ya Ukwasi,Mali na Dhima inavyoelekeza. Aidha, ili Bodi ifanye uwekezaji
kwa ufanisi ni muhimu kuunda Kamati ndogo ya muda kwa ajili ya kufanya
ufuatiliaji wa mambo mbalimbali yanayohusiana na uwekezaji. Kamati hii
itakuwa na Wajumbe watatu (3) wanaoundwa kutokana na Wajumbe 2 wa
Bodi pamoja na Meneja.

5.2 Andiko |la Mradi

Sera hii ni mwongozo wa jumla haiwezi kuelezea masuala ya kitalaam kwa
kila aina ya uwekezaji. Kwa maana hii, kila aina ya uwekezaji LAZIMA iwe
na andiko la mradi ili kufanya upembuzi yakinifu wa faida na hasara za
uwekezaji husika lakini pia uwezo wa Chama kuwekeza na uzingatiaji
mabhitaji ya Sheria na Kanuni. Andiko la Uwekezaji linavipengele
vifuatavyo;-

(i)  Aina ya uwekezaji

(i) Muda wa kuiva
(iii) Eneo la uwekezaji (proximity)
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(iv)
(V)
(vi)

(vii)

(viii)
(ix)

(x)
(xi)
(xii)
(xiii)

Kiwango cha riba

Mtaji unaohitajika

Vyanzo vya mtaji huo wa kuwekeza bila kuathiri utoaji wa
huduma za mikopo kwa Wanachama

Upembuzi wa vihatarishi vya kiuchumi na kisiasa katika
uwekezaji

Umiliki wa uwekezaji

Ainisho la gharama zitakazotumika katika mchakato wa
kuwekeza hadi kufikia hatua ya kupata faida

Faida inayotarajiwa (faida za kifedha na zisizo za kifedha)
Upembuzi yakinifu wa faida na hasara

Namna tathmini ya uwekezaji itakavyokuwa inafanyika
Uidhnishwani wa andiko la mradi wa uwekezaji (Bodi)

SEHEMU YA SITA

6.0 UTOAJI WA TAARIFA ZA UWEKEZAJI

Menejimenti ya LESA SACCOS LTD itatakiwa kutoa taarifa ya uwekezaji
kwa Bodi ya chama angalau kila mwezi au isizidi robo mwaka. Taarifa hiyo
itaainisha mambo yafuatayo;

Vi.

Aina zote za uwekezaji uliofanywa na chama.

Riba halisi ya kila uwekezaji mpaka siku taarifa hiyo
inapotolewa.

Tarehe ya kuiva kwa kila uwekezaji na taarifa nyingine
zinazohusiana na uwekezaji.

Shughuli za uwekezaji za kila mwezi kama vile kununua na
kuuza, na riba iliyorejeshwa.

Malinganisho ya kwenye vitabu (book value) na malinganisho
ya soko kwa wakati husika (current market value).

Na taarifa nyingine muhimu kama zipo.




SEHEMU YA SABA

7.0 Uidhinishwaji wa Sera
Sera hii imetayarishwa na kupitishwa na Bodi ya LESA SACCOS LTD kwa

niaba ya wanachama kwa kibali cha Mrajis MA.82/309/163/06 katika kikao
chake kilichofanyika tarehe 17 Julai 2020 na itaanza kutumika baada ya

kuidhini na kusajiliwa na Mrajis wa Vyama vya Ushirika.

Mwenyekiti Meneja
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